Sự kiện diệt Boss GM của Tạy Du Ký với phần thưởng khủng đã được game thủ tham gia đông đảo, tuy nhiên có nhiều người đặt câu hỏi về việc tỷ lệ ra phần thưởng "đáng ngờ".

Sau 3 tuần ra mắt, Diệt Boss GM với quà tặng là Rương báu chứa gần 100 vật phẩm giá trị đã thu hút hàng triệu game thủ tham gia trên 7 cụm máy chủ. Tuy nhiên, tỷ lệ rớt vật phẩm là rất ngẫu nhiên và với hàng trăm nghìn người cùng tham gia tại mỗi server thì không phải ai cũng may mắn nhận được những bảo vật quý giá từ Boss. Chính vì vậy, đã có nghi vấn cho rằng, không biết có phải là hên hay vì một lý do mờ ám nào đó mà tỉ lệ nhặt đồ của những tài khoản trong Gia tộc và Quân đoàn của Ky0siro (Thế giới Hỗn Nguyên) chiếm tới 90%. Trong khi đó, chỉ có 10% cơ hội nhặt được đồ dành cho 3 thế giới còn lại: Tụ Tiên - Càn Khôn - Bồ Đề.

Thắc mắc của người chơi.

Cũng từ nghi vấn trên mà topic “Liên thông 1: Boss GM - Công bằng hay mờ ám???” được lập ra và thu hút gần 3000 lượt xem với gần 100 bình luận. Có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau xoay quanh vấn đề này nhưng chung quy lại hầu hết người chơi đều cho rằng việc có nhận được vật phẩm rơi ra từ Boss hay không là phụ thuộc vào sự may rủi.

"Hôm nay thấy mọi người cãi nhau về việc boss GM và bản thân mình cùng rất rất nhiều bạn ở LT1 cũng ức chế về việc lụm đồ của boss. Ko biết có phải là hên hay vì 1 lý do mờ ám nào đó mà tất cả các tuần xuất hiện boss thì tỉ lệ nhặt đồ của những acc trong tộc và QĐ của Ky0siro (TG HN) chiếm tới 90%. Trong khi đó, TT + CK + BD tỉ lệ nhặt đc vật phẩm từ boss chỉ đc 10%, TG nào cũng ra đông, cũng dùng auto nhặt đồ, cũng target boss mà vì sao lại có chuyện rớt đồ ra thì HN nhặt đc. Theo mình đc biết thì cứ 1 acc bên ky0 đã nhặt là nhặt đc 2-3 vật phẩm 1 lúc. điển hình là denhat (2 tuần nhặt 4 cái PB CP), bienxanh (2 như ý), thanhlinh (như ý + kimnao)....rất nhiều acc bên đó nhặt đc. Còn anh em 3 TG còn lại (TT-CK-BD) may mắn lắm thì đc 1 người nhặt đc vật phẩm từ boss GM. Và theo mình đc biết thì GM trực tiếp điều khiển boss của LT1 là Mr.Nam (nhân viên hỗ trợ cộng đồng) người này thì chắc các bạn ko lạ gì rồi. Vậy theo các bạn thì việc này liệu có phải theo tự nhiên hay có mờ ám gì phía sau đây ??" - Game thủ có nick name 1336057749 nêu thắc mắc. Một số ý kiến trả lời chủ đề cho rằng việc quá đông người cùng lao vào boss đã tạo nên tình trạng lag - delay và điều này ảnh hưởng đến tỷ lệ rớt phần thưởng của Boss, cụ thể các ý kiến cho rằng những ai có mạng tốt, ít lag thì tỷ lệ rớt phần thưởng cao hơn. Game thủ Devilbadou cho rằng: “Cái này là hên xui thôi. Auto space thì nhà nhà đều xài, cái quan trọng nhất vẫn là Delay, ai Delay ngon hơn thì người đó ăn hàng ngon hơn thôi. Sự kiện này lập ra là để anh em 4 thế giới cạnh tranh với nhau rất công bằng và cơ hội chia đều cho tất cả”.

Tình trang chen chúc giành boss.

Câu trả lời cho sự việc này có lẽ cần phải có một cuộc điều tra chính thức từ nph về kỹ thuật của game. Tuy nhiên theo nhận định của nhiều game thủ, tỷ lệ rớt quá cao rơi vào một nhóm người là điều không thể do ngẫu nhiên. Mặt khác nếu xét về mặt kỹ thuật để cho tỷ lệ rớt vật phẩm bị sai do tác động của lag là một lỗi kỹ thuật chứ không phải là một phương pháp rớt phần thưởng đúng đắn. Thiết nghĩ nhà phát hành cần phải có những giải trình chính thức để trả lời thấu đáo cho cộng đồng của mình tránh tình trạng nghi kỵ làm mất lòng tin giữa game thủ với nhau và với cả nph.

Xem thêm chủ đề liên quan: