Internet Download Manager (IDM) là phần mềm hỗ trợ download tốt nhất trên HĐH Windows.

Chức năng và công dụng của IDM thì chắc là khỏi phải bàn rồi, nên mình sẽ ko copy paste lại ra đây nữa.

Ở các bài viết trước mình Bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cài đặt và crack IDM để sử dụng IDM vĩnh viễn ko bị block.

Mình sẽ cố gắng viết thật dễ hiểu và tỉ mỉ để các bạn không rành về máy tính vẫn làm tốt.

Các bạn chú ý đọc kỹ và làm theo là sẽ thành công 100%.

Nội dung bao gồm các hướng dẫn sau:
Hướng dẫn gỡ IDM ra khỏi máy tính
Khắc phục cài lại và crack IDM khi bị báo hết hạn 30 ngày và không thể download bất cứ cái gì
Khắc phục cài lại và crack IDM khi bị báo Fake Serial Number và không thể download bất cứ cái gì
Cài đặt IDM và crack để sử dụng vĩnh viễn không bị hết hạn
Tắt IDM tự động download khi nghe nhạc online
Hỗ trợ hiện thanh bar bắt link khi xem video, nghe nhạc online
Hướng dẫn cài IDM tiếng Việt
Download:

Để làm các việc trên các bạn cần tải 1 số công cụ để hỗ trợ. Mình sẽ gộp luôn file cài đặt và các công cụ hỗ trợ theo từng phiên bản. Các bạn chỉ cần click vào tên của phiên bản và tải về bộ cài đặt và crack
Internet Download Manager 6.11 Build 8
Download

Mình sẽ liên tục update các bản mới nhất + crack đầy đủ tại đây để giúp các bạn luôn có IDM mới nhất và chạy mãi ko sợ bị hết hạn ^^!
Lưu ý: Thư mục cài đặt IDM mặc định là: C:\Program Files\Internet Download Manager

1. Gỡ IDM ra khỏi máy tính
Hướng dẫn này để các bạn đang dùng IDM mà bị báo hết hạn hay báo Fake Serial Number mà không thể download thêm được bất cứ cài gì trên mạng về
Nếu ko tải đc IDM bản mới về để cài đặt (cứ bấm vào tải thì IDM hết hạn lại nhảy lên báo) thì các bạn làm như sau

Vào theo đường dẫn sau

Start -> Control panel -> Programs and Features (đối với win 7)
Start -> Control Panel -> Add or Remove (đối với win XP)

Các bạn tìm phần mềm IDM và gỡ nó ra (bấm vào Uninstall)
Xong các bạn download bản IDM mới nhất mình cung cấp ở trên về rồi cài

[COLOR="rgb(139, 0, 0)"]2. Khắc phục và cài lại IDM khi bị báo hết hạn 30 ngày[/COLOR]

Nếu chưa có bộ công cụ hỗ trợ thì các bạn làm theo hướng dẫn 1, sau đó tải IDM mới nhất mình cung cấp ở trên về. Xong làm theo hướng dẫn 4
[COLOR="rgb(139, 0, 0)"]3. Khắc phục và cài lại IDM khi bị báo Fake seri number[/COLOR]

Nếu chưa có bộ công cụ hỗ trợ thì các bạn làm theo hướng dẫn 1, sau đó tải IDM mới nhất mình cung cấp ở trên về

Xong các bạn làm theo hướng dẫn 4

[COLOR="rgb(139, 0, 0)"]4. Cài đặt IDM và crack để sử dụng vĩnh viễn không bị hết hạn[/COLOR]
Sử dụng file [thuthuat.chiplove.biz] Crack IDM.exe - Đơn giản và hiệu quả

Các bạn copy file [thuthuat.chiplove.biz] - Crack IDM.exe vào thư mục cài đặt IDM

Chạy file lên và nhấn vào nút Patch. Nhớ là phải tắt IDM ở góc màn hình đi đã nhé

Chú ý không chạy đc Patch:

- Nếu khi nhấn nút Patch mà hiện thông báo "Cannot access the file. May be it's in used.." thì các bạn thử chạy = cách click chuột phải vào nó và chọn Run as Administrator.

Nếu vẫn ko đc thì các bạn chú ý kiểm tra xem Icon IDM có còn ở góc màn hình (bên phải) hay ko, nếu còn thì tắt nó đi (Click chuột phải vào chọn Exit)

- Trường hợp tắt rồi mà vẫn gặp thông báo đấy thì các bạn nhấn Ctrl + Alt + Del chọn Task Manager

Các bạn tìm ở tab Applications và Processs xem có thấy IDM ko

Nếu thấy thì các bạn bấm vào nó và chọn End Process.

Xong các bạn chạy lại file và nhấn Patch

Chú ý: Nếu làm đủ theo các cách trên vẫn gặp thông báo "Cannot access the file. May be it's in used.." thì các bạn click chuột phải vào file IDMan.exe chọn Properties --> chọn tab "Security" -->............... rồi chọn Users (tên máy bạn)

Tiếp theo nhấn vào nút Edit rồi chọn Users và tích vào Full Control

Nếu có thông báo hiện ra các pa'c cứ chọn "Yes".

Xong, bây giờ các bạn chạy lại file Patch và nhấn Patch

Nếu chạy 1 lần chưa đc các bạn chạy thêm lần nữa

Khi nào thấy nó tạo ra thêm file IDMan.exe.BAK tức là xong

Xong các bạn có thể sử dụng IDM vô tư.

Lưu ý: Không nhấn vào Update IDM khi IDM báo có bản mới. Nếu có bản mới các bạn truy cập vào trang này và tải bản mới crack do mình up lên để tránh bị báo Fake Serial Number

[COLOR="rgb(139, 0, 0)"]5. Tắt IDM tự động khi nghe nhạc online[/COLOR]

Các bạn bật IDM lên, vào Option, ở tab File types các bạn xóa .mp3 .wav . wma .wmv .flv đi là khi nghe nhạc sẽ ko bị IDM tự động nhảy ra bắt download nữa

Xong save lại là ok

[COLOR="rgb(139, 0, 0)"]6. cài đặt Tiếng Việt
[/COLOR]
Download ngôn ngữ tiếng Việt

Sau khi download về, các bạn giải nén ra được 2 file tiếng Việt ko dấu và có dấu

Tiếp theo các bạn coppy 2 fiel đó vào thư mục cài đặt / Languages

C:\Program Files\Internet Download Manager\Languages

Rồi khởi động lại IDM: Vào Options -> View -> language -> Viet32 (ko dấu) hoặc vietname (có dấu) -> YES! (Đợi vài giây!) [nếu ko thấy Viet32 thì chọn một ngôn ngữ bất kỳ rồi phải khởi động lại IDM vào như trên, chọn Viet32 hoặc Vietname]

Xong các bạn restart lại máy rồi bật lại IDM xem

Nếu các bạn dùng bản có dấu bị lỗi font thì làm như sau

+ Các bạn vào Settings -> Control panel -> vào phần ngôn ngữ chỉnh sang vietnamme hết (Date, time, language...-> Regional and Language Options -> Rồi chình Mục Regional options thành "Vietnamese" -> mục Advanced thành "vietnamese")

+ Nếu chưa được thực hiện thêm bước này: Chuột phải vào màn hình Destkop -> chọn Properties -> chọn Appearance -> chọn Advanced -> Rồi chọn tất cả sang Fonts "Arial" (chọn Inactive Window: rồi chọn font "arial" -> Chọn Active Window: fonts "arial" -> Chọn Message Box: font "arial") -> chọn Ok -> Chọn Apply -> Ok! "

tham khảo: