PDA

View Full Version : Tìm đường cứu nước lần II

e8_group
08-02-2010, 03:35 PM
Đường cách mệnh lần II
Bác mất để lại niềm thương sót không nguôi của đồng bào cả nước, ngày Bác đi để lại cho dân tọc một câu nói bất hữu “ Không có gì quý hơn độc lập tự do”
Dưới âm phủ Bác gặp lại những người con và học trò ưu tú của mình.
Bác hỏi: Thế các chú và anh em trên đó xây dựng đất nước sao rồi?
Mọi người đáp: Bác để lại 09 chữ vàng chúng cháu làm được 03 chữ ạ!
Bác hỏi: Thế 03 chữ đó là gì?
Mọi người đáp: không có gì!
Bác thấy cũng buồn buồn và nói: thế các chú phải truyền thông điệp lên đó bảo các cháu cố phấn đấu lên.
Mọi người đáp: Vâng ạ!
Mùa hè năm sau đại hội trù bị Bác lại hỏi thế trên đó thế nào?
Mọi người đáp: Làm thêm được 01chữ nữa ạ!
Bác hòi: Thế chữ gì?
Mọi người đáp: quý!
Bác lại buồn và bảo mọi người truyền thông điệp lên đó cố gắng rút kinh nghiệm
Mọi người đáp: Vâng ạ!
Năm năm sau trong cuộc họp Bác lại hỏi: Bây giờ chắc tình hình khả quan hơn rồi phải không?
Mọi người đồng thanh đáp: Vâng ạ!
Làm thêm được 01 chữ nữa ạ!
Bác vui mừng hỏi: thế chữ gì?
Mọi người đồng thanh đáp: Hơn
Bác đọc thầm trong bụng: Sau bao nhiêu năm con cháu mình vẫn làm chừng ấy “ Không có gì quý hơn!”
Bác buồn bỏ đi lang thang và mọi người lo lắng đi tìm Bác
Ra bến nhà rồng ở quận 4 thấy Bác đang ngồi trầm ngâm, mọi người hỏi: Bác có chuyện gì không vui sao lại ra đây!
Bác nói: Năm xưa từ nơi này Bác ra đi bằng hai bàn tay trắng để tìm được 09 chữ đó, nhưng các cháu mới làm được có 05 chữ, dân tình còn nghèo quá, tham nhũng quan liêu nhiều quá, Bác muốn ra đi lần thứ 02 nhưng không được. Vì bây giờ khác xưa nhiều quá, tụi nó đòi Bác chung đủ 17 cây vàng mới cho xuống tàu! Bác không biết đào đâu ra số đó nên buồn cho bản thân ấy mà!
Mọi người yên lặng và nhìn dòng nước sông Sài Gòn chảy êm đềm và từ từ rút lui! Bỏ lại Bác một mình với nỗi trống vắng xót xa không xiết!
Em tèo nữa!:n30: