PDA

View Full Version : Cách cài đặt Wordpress trong 1 phút với VPS Digitalocean

meocuchaycom
02-11-2013, 10:08 PM
VPS Digitalocean bán VPS unmanaged nghĩa là máy chủ ảo chưa có gì hết. Khi bạn tạo VPS ( còn gọi là Droplet) ở đó, bạn phải tự tay cài đặt và tùy chỉnh thông số server cho nó chạy theo ý mình.

Bây giờ VPS DigitalOcean đã tạo ra gói cài đặt sẵn cho WordPress trong VPS của họ. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cài đặt WordPress trên VPS DigitalOcean chỉ trong vòng 1 phút, rất nhanh phải không nào.

Đầu tiên bạn vào trang Vps DigitalOcean để tạo tài khoản, bạn có thể xem hướng dẫn đăng ký và cài đặt VPS DigitalOcean . Nạp tiền vào ít nhất 5$ để mua gói VPS 512mb giá 5$/tháng của nó.

Sau khi đăng ký xong, tới khâu tạo VPS hay Droplet.

Cách cài đặt WordPress trong 1 phút với VPS Digitalocean

Trong phần:

Hostname :

Bạn đặt tên miền mình đã có vào ví dụ : Meocuchay.com ([Only registered and activated users can see links])

Select Size:

chọn gói 512mb giá 5$, bạn có thể chọn gói cao hơn nếu bạn thấy thích hợp.

Select Region:

Bạn nên chọn Newyork 2 cho nhanh

Select Image:

Chọn qua Applications sau đó chọn WordPress on Ubuntu 12.10

[Only registered and activated users can see links]
Cài đặt WordPress trên Vps DigitalOcean

Nó sẽ tự động cài tất cả các thứ cần thiết để wordpress ([Only registered and activated users can see links]) hoạt động như : Linux, Apache, PHP, mySQL, wordpress .. Sau 1 phút nó cài xong là bạn chỉ cần vào sử dụng thôi.

Sau khi cài đặt xong ta sẽ nhận được thông báo :

Finishing Installation

You should already have your hostname (“runglan.com”) point to your IP address (“192.241.180.142″) in your DNS settings.

To finish the installation process, navigate to your hostname ([Only registered and activated users can see links]) and follow the on screen instructions.
If you don’t have the hostname pointed to your IP you can still finish installation process by navigating to your droplet’s IP address directly (“[Only registered and activated users can see links]″)

Nếu bạn chưa chuyển DNS domain hay forward nó qua VPS DigitalOcean thì bạn có thể dùng địa chỉ IP mà nó cung cấp để vào trang blog wordpress mà mình vừa tạo ra xong.

Vào IP đó nó sẽ kêu bạn cài mật khẩu cho wordpress

Bạn phải cài đặt tên blog, tên username và mật khẩu sau đó bấm Install wordpress

Xong rồi đó! quá nhanh phải không ? Giờ vào [Only registered and activated users can see links]Địa chỉ ip của ban/wp-admin để đăng nhập đi !

Sau khi chỉnh domain xong vào chỉnh lại địa chỉ blog trong wp-admin nữa Settings -> General trong admin panel:

Bạn cũng có thể để đại IP đó và lo backup dữ liệu từ blog cũ và chuyển qua blog mới. cách backup dữ liệu wordpress bạn search trên mạng 1 phát là xong mà
Đây là các bước cơ bản để cài đặt wordpress trên VPS DigitalOcean. Các bước khác phức tạp hơn như cài đặt Puty để vào server, cài đặt FTP , Set quyền user, cài PHPmyAdmin , Cài thêm Ram Ảo cho VPS, Cài chương trình Memcache hay WP super cache …

meocuchaycom
07-11-2013, 01:47 PM
Up lên cho bác nào quan tâm nè