Ai có kỹ năng gì hay kinh nghiệm chơi DotA lâu năm thì chia sẻ cho anh em nhé...Mình cũng xin đóng góp vài kinh nghiệm sau hơn 1 năm chơi DotA.

LHK (last hit kill) và deny :

Kỹ năng cơ bản ai cũng phải biết nhưng không phải ai cũng thuần thục. Hiểu một cách đơn giản LHK có nghĩa là giết con creep chỉ sau 1 cú đánh (last hit kill). Để thực hiện điều này, cách đơn giản nhất là bạn đứng gần con creep còn ít máu nhất trong lũ creep(dùng chương trình HP VIEWER để xem máu), canh máu nó chỉ cần 1 hit là mình giết được thì bạn ấn A nhả xuống đất. Hero của bạn sẽ tự động đánh con đó và bạn sẽ có exp và gold. Tuyệt đối không dùng skill đê lhk trừ khi bạn bị bên kia đì dữ quá và bạn chẳng biết skill vào đâu hơn là để nó cooldown.Tỷ lệ 99% bạn sẽ lhk thành công nếu con creep đó không bị quá nhiều quân mình focus (đánh hội đồng). Đi đôi với lhk là khái niệm deny, hiểu nôm na deny tức là giết quên mình để bên kia không được hưởng exp và gold. Deny dùng lhk để giết quân mình và đôi khi nó còn quan trọng hơn cả việc lhk.Đặc biệt đối với việc deny tower cực kỳ quan trọng. Bạn nên nhớ bằng bất cứ giá nào (tất nhiên không phải bằng cái chết) phải không cho quân địch ăn được tower của mình.

Harrass :

Harrass hiểu nôm na là quấy rối không cho địch yên ổn kiếm exp và gold. Mục tiêu của nó là làm đối phương nhận nhiều cú đánh nhất có thể để địch phải dùng hết số hồi hp mang theo đôi khi là phải về foutain điều trị. Harrass rất quan trọng vì nếu cứ chăn creep đều đều đến một lúc nào đó địch thủ sẽ mạnh hơn chúng ta do lên lv và skill mạnh dễ dàng kết thúc chúng ta.

Việc Harrass với range hero(tướng bắn xa) rất đơn giản, đặc biết bên kia lại là melee hero (tướng cận chiến). Chỉ cần thỉnh thoản thấy đối thủ sơ hở (đứng một mình, đứng với nhiều creep bên mình) thì tặng cho nó vài phát. Chú ý đừng quá ham hố vì khi mình tấn công đối phương, creep nó sẽ lập tức chuyển hướng tấn công mình và mình lại thành kẻ bị harrass chứ không phải nó. Nếu có skill mạnh và đủ mana để spam thì đừng ngần ngại dùng. Hãy canh làm sao chưởng vừa bắn vào tướng nó mà mình cũng ăn được creep, lưỡng cử nhất tiện mà. Và đặc biệt là xài skill lên người nó thì mình không bị creep focus. Liên tục tích cực tấn công những con ít hoặc không mang đồ hồi máu. Không nên harrass những con mang theo 2 ring hồi máu hoặc ring vàng hồi máu vì mình đánh được bao nhiêu thì qua thời gian nó lại hồi lại bấy nhiêu. Cái này phải chờ đồng đội xử lý.

Vậy chống harrass như thế nào. Nếu bên kia toàn tướng early (mạnh ban đầu) thì chỉ còn biết ôm trụ thôi. LHK nếu có thể(có thể dùng skill), nhưng đừng ngu xuẩn chỉ vì ăn một con mà mất nửa bình máu. Hưởng exp và kéo dài tuổi thọ chờ ngày khôn lớn trả mối thù này.

Push và Defend :

Push là đẩy cửa, mục đích là kéo quân mình về phía base ( căn cứ) địch càng sâu càng tốt, cuối cùng là phá được chòi và nhà địch. Thường thì ưu tiên hàng đầu là phá chòi và đốt nhà. Đừng vì đuổi theo 1 thằng tướng mà bỏ mất cơ hội phá chòi đốt nhà vì sau khi nhà nó tan thì quân mình sẽ khỏe hơn, cơ hội chiến thắng là lớn hơn nhiều. Khi push, thường thì mình sẽ bắn chòi, nhưng nếu địch có động tĩnh gì mà mình cảm thấy khả năng có thể giết được
thì hãy lao vào. Khi giết xong nó thì chẳng có ai quấy nhiễu mình nữa. Thời điểm push là những lúc :

- Hero mình tập trung nhiều ở một lane,còn full máu, còn skill mạnh.
- Hero của nó lên bảng hết hoặc một số. Đừng bỏ lỡ cơ hội quý báu này vì bên nó chẳng có ai đỡ cả.

Def là phòng thủ. Cách phòng thủ là ưu tiên số 1 là giữ chòi và nhà. Nhưng đừng vì giữ nhà mà chết thì lúc đấy chẳng có ai giữ đâu. Đối với những con range thì cứ đứng sau chòi và bắn, đối với melee thì chờ cơ hội lao ra. Đừng bao giờ lao ra ngoài một cách ngu xuẩn không có tính toán vì bên nó là một bầy hổi báo đang chờ những con cừu như thế lao ra làm thịt. Không def một cách đơn lẻ vì khi thấy bạn đứng một mình, bọn kia sẽ làm thịt bạn. Chời đồng đội về rồi cùng def.

Đuổi bắt và chạy trốn :

Khi đuổi Hero đối phương từ nhà mình về nhà nó tuyệt đối không chuột phải hoặc ấn A vào nó rồi xem nó đuổi nhau. Làm như vậy dễ bị mất dấu đối phương khi đối phương đi vào những vùng fog of war. Mà cụ thể là những đoạn lên dốc ở mid hay giữa sông bạn sẽ thấy nếu làm theo cách trên hero mình sẽ bị khựng lại. Cách tốt nhất trong những tình huống trên là click chuột phải liên tục để di chuyển theo đối phương rồi tìm cách hạ sát nó với skill hoặc ra những địa hình trống trải rồi attack. Với những con có MS (tốc độ) cao đừng vừa chạy vừa đánh mà hãy tận dụng speed chạy vượt lên đầu nó rồi quay lại đánh. Điều này sẽ làm con hero bị nhận nhiều hit và chạy chậm lại so với bt.

Khi đối phương còn ít máu đứng ở chòi mà mình muốn giết nó cũng không được click thô thiển vào đối phương. Hãy để ý chòi đang bắn creep mình thì di chuyển vào phía trong dùng skill hạ sát nó. Làm vậy sẽ tránh được một lượng lớn dam từ phía chòi và creep.

Tương tự để chạy trốn bạn không nên chạy thẳng một mạch mà nên chạy zic zac, lắt léo vào những vùng fog of war (mà cụ thể là rất nhiều vị trí trong rừng). Điều này tăng nguy cơ sống sót cho bạn hơn rất nhiều. Nếu bạn chạy đến chòi mà bạn kia vẫn hùng hổ đuổi theo. Với một con stun hãy stun ngay khi nó đặt chân vào chòi. Với một con MS cao hãy chạy vòng quanh chòi để kẻ kia ăn đủ những cái cần ăn. Ngoài ra cuộn giấy tele(giá 135$) luôn là một số lựa chọn sáng suốt nếu biết mình bị gank mà không thể chạy thoát, hãy tele về nhà ngay.

Cách Stun :

Bạn hỏi stun có gì mà phải bàn? Nhưng cách dùng nó thế nào cho hiệu quả mới đáng bàn. Không dùng stun ngoài những trường hợp này sau đây :

- Đối phương nằm trong tầm nguy hiểm : bị chòi bắn, bị nhiều creep bao quanh vây đánh, team mình đang gank nó.
- Đối phương chạy trốn. Sau khi stun nó nhớ không lao vào đánh luôn mà chạy lên chắn trước mặt nó. Cái này hiệu quả hơn nhiều khi làm chậm sự di chuyển của đối phương về chòi và nó sẽ nhận nhiều cú đánh hơn.
- Cứu bồ (tất nhiên rồi).
- KS...Những con có chưởng stun thường đi kèm với dam nhỏ nên hãy ks thật hợp lý.

Cách Blink :

- Khi đuổi bắt luôn nhớ Blink ra trước mặt để đón đầu đối phương
- Khi bị đuổi dùng Blink để chạy trốn thì đừng blink thẳng tắp trên đường về. Chọn ví trí blink qua rừng hoặc tường mà đối phương phải đi vòng mới bắt được mình.
- Khi đuổi qua chòi nhớ đền gần chòi hãy blink để vượt qua tầm bắn của chòi và nhận được ít cú bắn nhất.

Quan sát mini map:

Luôn luôn quan sát mọi thứ trên mini map (bản đồ). Dấu chấm đỏ là quân địch , chấm trắng là quân mình, luôn nhớ điều đó. Nếu có một dấu chấm đỏ trên bản đồ biến mất thì hãy tự hỏi nó đi đâu và chửi thằng cùng lane nó sao miss mà không báo. Nếu có một dấu chấm trắng đi về phía lane mình thì hãy tự biết chuẩn bị phối hợp để kill tướng. Sử dụng ping ( Alt – Chuột trái) liên tục và thành thục để có một sự cảnh giác cũng như phối hợp tác chiến cao nhất.