Các bạn tải bộ cài sạch về, client nào cũng được, các client đều chơi được với nhau. Ưu tiên bản en-SG (SEA) ở đây.

Bạn cũng có thể dùng tool trên trang chủ Blizzard.

Nhớ chỉnh khu vực Đông Nam Á nhé. Người Việt chủ yếu dùng client này, nhất là các bạn đánh Terran không có tài khoản xịn tận dụng được Starter edition.

Các bạn tải (link sc2.ins.vn).
Chép đè thư mục Blizzard Entertainment trong vào Starfriend.
Server: 1.20.
Các bạn chú ý dùng phên bản tương ứng với server, nếu không khả năng bị lỗi sẽ cao hơn, thậm chí không chơi được.
Khuyến cáo các bạn không cài mà copy từ máy người khác có thể không chơi được, cái này người được người không, mình vẫn chưa tìm ra nguyên nhân.
Khuyến cáo các bạn dùng Kaspersky hay AVG sẽ không chơi được, nếu tắt được hoàn toàn thì mình không rõ.

Các bạn cài Leatrix trước ( có sẵn trong Starfriend), cái này giảm delay rất hiệu quả.

Starfriend hiện tại thay đổi tên nhân vật và avartar. Muốn thay đổi cái nào nhấp chuột chọn cái đó.
Chọn server thì chương trình sẽ đưa ra thông tin của các port có trong server đó, "Busy" là đang chơi, "Waiting" là chưa chơi, "Idle" là đang trống, "Closed" là đang đóng.Chọn và "Start game".

Bạn có thể tạo server như sau:
Bạn vào thẻ "Server", chọn "Start sever", chọn thẻ "Client", "IP of my server", "Start game", đăng nhập như bên dưới.
Cái này thích họp cho những bạn chơi một mình hoặc LAN (người kia điền server IP là LAN IP của bạn.

Người muốn chơi với bạn thay 127.0.0.1 thành IP của bạn (LAN thật hay ảo hay WAN đều được) trong trương hợp server là máy bạn.Nếu bạn không biết IP của mình thì vào cmd gõ "ipconfig". Nó thường có dạng 192.168.1.x (x là số tự nhiên có từ 1 đến 3 chữ số). WAN IP thì ở thẻ server trong Starfriend có sẵn.
Hoặc có thể hai người cùng vào server của người khác, như server Hà Nội có sẵn trong Starfriend chẳng hạn.

Vào game đăng nhập với tên là "[email protected]" nếu là người chơi "[email protected]" nếu là trọng tài password là "gg" .Hai người muốn chơi với nhau thì vào cùng server và đăng nhập cùng port.

Lưu ý Starfriend không phải là một chương trình hoàn chỉnh:

_Starfriend tính thứ tự của bạn khi vào game. người vào đầu tiên sẽ có hai "ngôi sao 5 cánh" hai bên cái tên. Ví dụ mình là Overmind thì sẽ thành *Overmind* (cái ngôi sao 5 cánh luôn chứ không phải dấu sao, ai biết gõ ngôi sao thế nào chỉ mình với). Những người tiếp theo sẽ thay "ngôi sao năm cánh" thành "(2)", "(3)"... Chỉ người có "ngôi sao 5 cánh" mới có khả năng host game rồi mời người khác vào.
_Các người chơi phải chơi với nhau theo thứ tự "ghế". Ví dụ chơi 1v1 thì phải "ngôi sao 5 cánh" với "(2)", chơi 4 người thì "ngôi sao 5 cánh" với "(2)" một phe, "(3)" với "(4)" một phe.
_"Ngôi sao 5 cánh" host game xong thì nhìn vào chỗ chat, bấm chuột phải vào tên mình muốn mời vào game, sẽ có lệnh mời.
_Lâu lâu bị lỗi chat không được, các bạn thấy tự nhiên đang chat mà bị cách hàng tức là có người đang bị đấy. Lúc đấy người bị đăng nhập lại (những) người khác chờ.

Để chơi map download từ bên ngoài, các bạn chọn thẻ "Tips", add map mình muốn chơi vào.
Chọn nó, phía trước map được chọn sẽ có dấu sao.
Bạn nhìn bên dưới xem tên map thay thế tương ứng. Vào game bạn host map thay thế, khi vào game nó sẽ thành map của bạn (nếu map đó Starfriend có hỗ trợ).
Ví dụ: Bạn chơi map melee tối đa 8 người thì add map, chọn map, vào game host map High Ground.

Các bạn tải về (trong đó có các map thi đấu chính thức hiện tại), các bạn dùng chức năng sử dụng custom map để chơi, các map cũ đã bị loại hoặc thay đổi hết rồi.

Các bạn có thể dùng Hamachi.

Những câu hỏi thường gập:
[HIDE]_Q: Tôi không đăng nhập được.
_Bạn kiểm tra các vấn đề sau:
1/ Bạn đã chọn server hoạt động và port trống đúng cách chưa, chú ý cả hai lần chọn đều là nhấp đúp.
2/ Bạn có dùng diệt vius không, nếu có, bạn có cắc phương án sau, tuỳ vào bạn đang sử dụng phần mềm nào.
a/ Ra lệnh cho nó bỏ qua các file trong Starfriend:
b/ Tắt phần mềm diệt virus, tải về lại Starfriend (không bao gồm cache), thực hiện lại các bước.
c/ Xoá hẳn cái phần mềm diệt virus đi.
3/ Sau khi đăng nhận, bạn nhớ chờ cho hai dòng tiếng Anh hiện ra (y như bạn chat ra hai dòng đó vậy) rồi hãy thao tác tiếp, việc bạn có thể làm trước khi hai dòng này hiện ra là chat.
4/ Bạn đăng nhập đúng tài khoản đã hướng dẫn phía trên chưa.

_Q: Tôi phải add friend làm sao?
_A: Starfriend hiện tại không có chức năng này nha bạn.

_Q: Tôi nhấn vào nút “Find Match” và nó bị mớ

_Q: Tôi vào “Single player” và không thấy map nào hết.
_A: Bạn vào “Multiplayer” để chọn map bạn thích trước, nó sẽ load map về (đúng trong Starcraft II thì cái này là download map). Sau đó bạn vào “Single player” sẽ thấy map bạn càn chơi.

_Q: Tôi “creat game” không được, cái nút nó mờ đi.
_A: Bạn kiểm tra các vấn đề sau:
1/ Bạn đã chờ game load xong chưa (hiện ra hai dòng chat tiếng Anh) chưa?
2/ Bạn có táy máy nút “Find Match” không?
3/ Bạn đã có hai ngôi sao chưa?
Còn lại chắc để mọi người tự nghiên cứu.
Nếu các bạn có ý kiến, có thể mình sẽ bổ sung thêm.

Nếu cài đặt thành công xin mời các bạn qua topic báo danh. Nếu bạn mới chơi cũng không sao, mình có chia cấp độ rồi. Sau này lên tay thì lên cấp.

Ai dùng được thank mình cái có mineral kiếm ăn.