Xin chào, đây là 1 guide tât cả về Build Oder và Timing trong Match Up TvZ, làm cách nào để thắng được Mid-game và Late-game theo Phong Cách Hang-Bang hoàn thiện. Đây là Bài viết đầu tiên của tôi về Chiến Thuật cho starcraft và các bạn có thể nhận xét, góp ý thế nào cũng được, tuy nhiên tôi hi vọng bài viết sau đây sẽ giúp ích cho các Terran player. Sau đây là câu chuyện của tôi từ lúc chơi Starcraft đến giờ, bạn có thể không đọc và xuống thẳng phần Build Order.

Introduction:
Sau 1 thời gian chơi starcraft,thành tích của tôi là D/D+ và chỉ đánh trên ICCup với East. Tôi đã hội họp 1 vài người bạn và chơi starcraft thường xuyên. Sau vài ngày, 1 terran player trong nhóm hỏi tôi về Build Order. Theo khái niệm của riêng tôi thì tôi đã nói sự thật – Tôi chỉ xây nhà khi nào có tiền và ko hề nhớ về Supply. Anh ấy rất bất ngờ, sau đó đã chỉ tôi 1 chiến thuật cơ bản “FE Build Order for TvP”, và trong vài tuần đó tôi đã có sự thay đổi lớn về skill và rank trên iCCup (Thật dể dàng lên C- trong lúc này). Sau lần thành công này, tối bắt đầu tìm hiểu về 1 số Build Order khác, và dĩ nhiên tôi đã lên đến C+ (vẫn thật tệ).

Trong những lần như thế, tôi chỉ muốn chỉ ra những điểm Quan trọng của các Build Order. Học hỏi và hiểu rành rẽ về Build Order có thể ảnh hưởng mạnh mẽ đến trình độ đánh starcraft của bạn. Nên tôi nghĩ các bạn nên đọc và học Build Order thật tốt. Đến bây giờ tôi đã tập rất nhiều màn mở đầu trận đấu như FE, 1 rax expand, 3 marines + vul expand. Phần viết ở dưới kia sẽ có Build order từ đầu cho dến 50 hoặc 60 Farm, và sau đó thì tùy theo trận đấu mà bạn có thể thêm vào. Trong 1 phần mục đích của tôi thì sẽ cố gắng lên B- trong season tiếp theo trên ICCup. Tôi nhìn lại những Build Order tôi đã học và những gì tôi đã chơi. Tôi muốn học thật rành về các chiến thuật về late-game như 1 vessel/3 tank and +2/+1 fast third, vì tôi nghĩ với apm của chính mình như thế này thì thật dễ dàng và có thể tập trung vào các chiến thuật khác.

Bước đầu tiên để tập đánh Build Order là học các Build Order chuẩn. Trong khi đó có rất nhìu source về các BO trong cái forum, đa số viết ra do kinh nghiệm, trí nhớ, cách đánh của riêng mình, noob ...v..v...Tôi chỉ cân nhắc nên học thật chuẩn các Build Order mà các người đó đã đưa ra. Tôi download tất cả các TvZ Replays trong năm ngoái kể cả Gosu hay semi-gosu khi họ đánh 1 vessel 3 tank timing. Tôi nghi nhớ gần hết các đoạn timing của building và sinh unit trong từng trường hợp như scouting hay phản ứng trong mọi tình huống.

Tôi xin nhắc lại, bài này tuyệt đối không có ý gì về tôi chơi ra sao hay chiến thuật của tôi là gì, thà tôi muốn biết làm sao để chơi. 1 người D- có thể đọc và nhớ những gì tôi viết trong này, và tôi chỉ muốn chỉ ra các Build Order và chiến thuật cho Progamers hay là người mới tập chơi, ko phải cho tôi.

Bây giờ tôi xin nói ra những lí do bài viết này các bạn nên đọc là:
1/ Level kém: Cho biết về cách đánh đơn giản và khi nào nên chọn unit này hoặc kia và cải thiện cách chơi của mình. Tôi nghĩ bài viết này thật có ích cho những ai có trình độ thấp.

2/ Level bình thường: Cho bạn chỉnh sửa lại với timing và phản ứng về mọi tình huống.

3/ Level cao: Bạn nên chắc chắn các Build order và timing thật tốt. Giúp đỡ những người kém level trên ICCup terran khi đánh với Zerg khi họ không biết đánh làm sao.

Bài viết này ko phải cho:

1/ Làm cách nào để đáp ứng mọi trường hơp có thể xãy ra. Nó sẽ làm cho bạn mất khá nhiều thời gian để Timing thật tốt.

2/ Cho là Build này bằng cách nào hay hơn cái khác hay cũng có thể nói Build này là sai. Cái này là 1/3 han bang được làm ra từ những người Top Pros. 1 lần nữa, tôi không có nói gì trong guide và tất cả là những điểm Phân Tích hoàn hảo. Nếu bạn nghĩ cái này khá sớm để đọc hay không có lí do để đọc hoặc không phải mình mún đọc mà người khác đọc.

3/ Cho zerg free win khi gặp terran. Timing attack có thể cho rằng không phải dễ khi xây nhà hoặc cheese game. Đay là 1 build order cơ bản và cân bằng, và mặt khác bạn có thể rape 95% of ICC zerg khi tấn công cho đến khi C hay C+ level tốt thì bạn thật thoải mái khi trở thành 1 player chắc chắn về Build order và timing.

So sách 2 players:

1/ A: Người A quan tâm đến chiến thuật. Anh ấy không thật biết nhìu về Build Order khi nó quá 40 farm, nhưng vẫn cố gắng thắng games bằng cách đoán được chiến thuật của đối thủ.

2/ B: Người B cho rằng anh ta là người đánh rất vững chắc. Anh ta nhớ rành tât cả các Build order và luyện tập thường xuyên.

Đầu tiên bạn sẽ nghĩ đây là 2 lối đánh khác nhau, và trong khi đánh, lối chơi của B có vẻ thoải mái hơn. Tại sao? Nghĩ theo lối này, trong lúc Player A phải nghĩ cách đánh, chiến thuật và build order thì B đã biết sẵn sang Build Order và nên lấy gì trong lúc này, cho nên trong 12 phút đầu B có thể tập trung 100% cho chiến thuật. B có thể control scout tốt và lám tốt chiến thuật với unit của anh ta vì B không phải lo nhiều về xây cái gì. Vì anh ta giống 1 robot và làm nó thường xuyên như đã là phần mềm đặt ra. 1 robot player không cần nghĩ nhiều và chỉ Build như thế, nhưng ý của tôi là nếu như bạn nhớ Build order và làm 100% như thế, bạn sẽ là 1 nhà chiến thuật và chiến lược vì những gì bạn cần làm thì đã ghi sâu trong đầu bạn.

Tôi đoán điều cuối cùng cần nói trước khi đến Build Order, cái gì là 1 vessel 3 tank TvZ Han Bang. Đơn giản hóa thì bạn có thể tấn công trước khi Zerg lên Hive và cho bạn dễ dàng hơn khi Zerg lên Defilers. Cho những ai nghĩ rằng tấn công thì không thể rape “Good Zerg”, hãy xem Arena MSL Finals ForGG vs Jaedong sẽ cho các bạn biết.

The Build Order

9/10 Depot

Xây depot với Scv thứ 8. Khi đánh với Zerg,early game thì chỗ xây depot có 1 chút quan trọng trong phần phòng thủ. Nếu Minerals ở bên tay phải thì bạn có thể đặt depot ở dưới CC cho scv ra nhanh hơn. Những lựa chọn khác là dưới dãy mineral hoặc dưới chỗ gas.

11/18 Barracks

Xây barrack với scv đang lấy mins khi bạn có tầm 136. Nếu ramp hơi xa CC thì dùng scv thứ 10. Mục tiêu của vị trí barrack được xây là nên ở gần ramps, càng gần càng tốt. Như thế có thể dễ phòng thủ khi Zerglings tấn công ngay từ đầu trận đấu.

12/18 scout

Scout timing thật là quan trọng. Trong khi khá nhiều người đánh giá thấp việc scout. Bạn nên lúc nào cũng phải scout theo đúng mục đích của nó. Khi scout có thể cho bạn biết và làm gì như Zerg 15hatch thì bạn có thể 15CC. Scout có thể giúp bạn phát hiện dc 4~5pool và lúc này bạn có thể xây bunker hoặc dùng scv chặn dốc.

Nếu bạn thấy Hatchery và biết Zerg sẽ 12hatch thì bạn nên:

15/18 CC:

Xây CC với scv khi hoàn thành Barrack. Bạn có thể lấy 1 scv ra để chống lại con drone scout của Zerg và cả harass việc xây nhà của bạn.

15/18 depot:

Xây depot với con scv thứ 15 vừa ra từ CC. Bạn có thể ngừng xây marines và scv trong 1 thời gian ngắn để làm được như thế này.

15/18:

Bắt đầu xây Scv càng sớm càng tốt khi đạt dc 50 mins.

16/18:

Bắt đầu xây marines càng sớm càng tốt.

Tip: Khi hoàn thành barrack nhưng ko thấy đối phương, lấy scv đó đặt gần natural expo nhằm phát hiện lings và kịp thời lấy scv ra chặn ngay dốc.

15/18 depot

Xây depot với con scv thứ 14.

15/18 1 marine

Cho 1 marine ra ramp để ngăn không cho drone scout hoặc phát hiện lings sớm. Nếu bạn khi 9 pool thì có đặt marines trong chỗ scv mine. Marine này mang trọng trách rất lớn, bạn sẽ chỉ có 1 và 1 khi lings đến sớm với các loại pool.

16/18 Scv:

Tiếp tục sinh sản Scv

19/26 CC:

Nếu bạn scout và thấy Zerg ko đánh 9 pool thì bạn có thể xây CC ngay natural expo. Nếu ko thấy Zerg hoặc thấy 9 pool thì xây CC trong nhà. Tùy vào map và địa hình để thực hiện việc này.

Sự khác biệt giữa 2 đường này là 15 CC ko cần lấy depot trước khi xây CC. Cái này vẫn 100% an toàn nếu Zerg đánh 12 hatch. Nếu Zerg 9 pool,có rất nhiều trường hợp xảy ra trong 1 số rep của chiến thuật Han bang vs 9 pool nên cũng ko thể xác nhận chính xác sẽ làm những gì.

18/26 Marine:

Xây marine liên tục ko ngừng nghỉ.
Trích bởi Idra: nếu thấy 12 hatch sau khi bạn bắt đầu 2nd depot và 2nd marine, ngưng sản xuất marine và xây barrack thứ hai, gas và Academic trước khi tiếp tục ra marine.

20/26 barrack:

Chiến thuật này có vẻ có barrack khá sớm đối với tôi và cũng là 1 lỗi lớn khi tôi tập. Nhưng nó giúp bạn có MnM trong midgame nhiều hơn và tech nhanh hơn. Nên chắc chắn để các barrack cạnh nhau để dễ hơn cho việc Macro, nhưng hãy canh chỗ cho thêm 3 barrack về sau.

22/26 Gas:

Trong khi gas ko cần sớm theo thông thường, chỉ cần timing vừa đủ để có stim,medics,firebat và +1 weapon.

23/26 Bunker or Depot:

Nếu bạn đánh depot + marine trước khi CC, và bạn có thể làm ngay thời điểm này trước khi CC, dĩ nhiên sẽ ko thật sự cần bunker.
Nếu bạn CC trươc marine, tôi nghĩ bạn sẽ nên lên bunker mặt dù ko thật sự cần thiết.
Tôi chỉ đoán là vậy, nhưng khi đánh với Zerg thì việc xây depot gần natural expo là luôn luôn nên làm. Bạn có thể không xây bunker như các Progamer khác, nhưng 1 lần nữa tôi khuyên các bạn nên làm thế.

Trích 404.nintu: Nên nhớ bunker/depot ko chỉ bảo vệ natural, nó giúp bạn bịt những khe hở để luồn vào trong và làm những việc có lợi cho họ.

24/26 6 Scv transfers:

Việc này chỉ dành khi bạn đánh 15 CC. Bạn có thể chuyển 6~8 scv ra natural expo, nếu bạn có scv block ramp, bảo vệ marine thì nên chắc chắn việc duy chuyển phù hợp với hoàn cảnh.

26 Academy:

Việc xây Aca thì có phần ưu tiên. Hầu như các người chơi xây Aca cùng với depot, nhưng trong số đó tôi thấy có người xây ngay natural expo để chặn tấn công từ lings. Nó hữu dụng nhưng phải nhớ kĩ rất dễ bị giết bởi mutalisk khi nhà đến 600hp thì mất khá lâu thời gian để xây lại. Đây là timing chắc với academy khi lúc early game khi nó đủ cho 2 scan và stim khi gặp Zerg 2hatch nhưng dĩ nhiên phải giữ kinh tế thật vững sau barrack thứ hai và phòng thủ kĩ.

SCOUT:

Đến đây tôi muốn thêm vào về việc SCV Scouts. Nếu Scv của bạn chết (tôi luôn luôn bị vậy). Lúc nào cũng phải cho Scv thứ 2 đi scout khi Academy bắt đầu xây. Bạn dùng scv này để scout xung quanh map kiểm tra những expand ẩn. Khi bạn đã có kinh tế và bắt đầu tech, bạn nên chắc chắn Zerg ko có Expand ẩn hoặc mass lings. Ko có lí do nào để cho bạn mất con Scv này vì nó chỉ control map và ko hề đụng đến Main base của Zerg, nhưng nếu Scv chết thì luôn luôn gửi tiếp đi và tiếp tục control map bằng việc tìm Zerg 3rd base.

30/36 Depot:

Bây giờ kinh tế của bạn cũng vững và bạn ko thật sự cần đến việc đặt depot thuận lợi ở chỗ nào như lúc đầu. Nó sẽ tốt hơn nếu bạn có thể xây làm sao cho Marine di chuyển trong base không bị vướng víu và depot nên ở gần nhau. Nếu bạn bị bắt buộc xây 2+ marine lúc đầu và đặt Depot, CC của bạn sẽ xong và không cần depot nữa.

30/34 8 Scv transfer:

Cái này khi bạn transfer Scv nếu bạn phải làm depot > barrack > depot đến CC. Bạn sẽ thấy sự khác biệt về supply là 6 giữa việc transfer, nên sẽ có sự delay khá lâu – cũng đồng nghĩa với bạn lúc nào cũng luôn luôn muốn có CC sớm và Scout trước Zerg.

40/44 Stim Research:

Upgrade Stim ngay sau khi Aca hoàng thành. Việc này giúp bạn chống 2 hatch dễ dàng, gây áp lực cho Zerg sớm, và upgrade range cho marines nếu 3hatch mutal.

40/44 2 Medics:

1 việc cơ bản là khi bạn có aca thì xây 2 medics. Việc này giúp cho sức mạnh của marine được tăng lên khi đánh với Zerg unit lúc đầu và cho Medics có thời gian hồi energy. Sau khi medic ra,bạn xây Firebat tùy theo lượng Lings của Zerg. Nhưng an toàn nhất vẫn là 2 firebat. Giúp bạn giảm tối thiểu thiệt hại trước Lings.

40/44 Depot

Bạn xây như trên, tôi sẽ ko giải thích về depot nữa.

42/44 Engineering Bay:

Chỉ xây khi đánh với 3hatch. Xây ebay trễ nhưng trong 1 vessel 3 tank hanbang replays đây là sự chậm trễ nhất bạn có thể lấy cho việc lên turret timing thủ cho 3hatch muta và bạn có +1 upgrade cho tấn công.

Trích bởi IDra: +1 tốt nhưng không thật sự cần cho đến khi bạn push hoặc chỉ khi Zerg lên Muta nhiều. Nếu bạn thấy 2 hatch mở đầu hay hoặc bất cứ lý do nào bạn cho là Zerg sẽ lên trên 11 con thì ưu tiên +1. Ko thì bạn sẽ chờ factory rồi mới bắt đầu +1 weapon.

43/44 2 Firebats:

Như tôi đã giải thích ở trên cùng với Medic, 2 là con số chuẩn. Xây marine và medic trước, sau đó ra Firebat để chống lại lings. Bạn có thể lên thêm 2 firebat sau đó nhưng chỉ khi nào zerg Speedlings.

44/44 2 comsat stations:

Sau khi comsat hoàn thành thì scan Hatch thứ 3 và 1 cái trong main base(phòng việc Zerg dấu Spire).Luôn luôn xài 2 scan. Dù có scan đầu tiên thấy ngay Hydra den hay Spire thì cũng nên scan vào chỗ khác phòng Zerg chuyển đổi chiến thuật. Ko nên nghi ngờ về lukers trừ phi bạn biết Zerg ko Spire hoặc thấy Evo Chamber và ko có larve save.

45/52 Barracks

Bạn xây barrack thứ 3 tại đây sau khi bạn có tech hoàn thành trong Aca. Sau khi barrack thứ 3 xây thì có sự khác biệt giữa Pro-gamer và Semi-pro là Hàn Quốc sẽ dính liền với 3 barrack này cho đến khi tech tree thực hiện gần hết trong khi non-korean xây 4th/5th sau việc này. Có thể là do style khác biệt hoặc Macro kém.

46/52 Sunken Threat

1 khi stim và medic+firebat hoàn thành bạn có thể push thẳng đến Zerg natural bắt buộc Zerg lên sunken. Nếu bạn đấu trên ICC hoặc gặp noob đây sẽ là điều đầu tiên bạn biết về trình độ của nó. Nếu Zerg đánh tốt thì khi bạn push out sẽ chỉ có 1 sunken và sau đó sẽ xây thêm. Khi đến base của Zerg nếu có hơn 1 sunken thì bạn nên đi long vòng khoảng 1p rồi trở về base. Bạn có thể làm những gì có thể để làm cho Zerg bất lợi như:

1/ Stim và chạy cạnh Zergling để giết khi Zerg Macro.

2/ Scan và giết overlord trên lift gần Natural.

3/ Sunken Break.

Tip:

Tôi khá yếu trong TvZ về việc phải làm của cuộc tấn công này, tôi biết sẽ rất chắc chắn khi move out và sẽ tốt nếu bạn làm gì nhưng có lúc Zerg sẽ lấy cả đống Lings ở chỗ bí ẫn bao vây đội lính của tôi khi đang Macro. Bạn ko thật sự phải luôn luôn push thế này và hãy dựa vào game sense cho Zerg có 1 sunken. Nhưng hãy xem những hành động kì lạ như:

+ Ít drone
+ Speed của lings không bình thường.
+ Save larva khi bạn ở gần Hatch.
+ Có 2nd hatch trong natural
+ Không gas trong natural trong lúc lên mutal.
+ Sunken sớm hoặc Drone block lại ramp.

Trích bởi Smi.lols: Không thật sự cần thiết phải push thẳng vào natural của Zerg, chỉ vừa đủ để break sunken. Hãy cho zerg còn 1 sunken sống sót đỡ hơn bị mai phục bởi Lings.

49/52 depot

49/52 Factory:

Hãy đặt Fac gần barrack nhưng hãy chừa đường cho tank. Đây sẽ là sự chạm trán khá lớn cho việc học Timing attack cho các low player. Sẽ rất hay về factory timing và rất an toàn với nhiều marine và upgrade. Cũng đừng nên lo về việc đặt fac ở đâu, vì sau đó bạn cũng sẽ có thời gian để add-on cho fac.

Tip: 1 lỗi lớn nhất của Chiến thuật này là sự timing sai của factory.

52/60 Marine Range:

Sẽ làm việc này ngay lúc Mutalisk harass. Cái này cực kì quan trọng khi phải làm cho chính xác, vì khi upgrade kết thúc thì mutalisk đã đến base của bạn.

53/60 +1 Weapons:

Hoàn thành ngay khi bắt đầu push. Số 53 không phải là số cụ thể vì nó sẽ dựa trên sự Macro của bạn. Nếu bạn vẫn ra scv liên tục và macro tốt, bạn sẽ có đủ time để có range và +1 cùng 1 lúc. Range sẽ hoàn thành trước +1 weapon nếu bạn xây fac trước.

53/60 depot

58/60 Spire finishs:

Sẽ dựa vào game sense về timing. Đừng nên trăn trở về việc spire đã xong vì họ còn phải sinh mutal và đến base của bạn.

60/68 2nd Gas:

Factory của bạn chắc sẽ gần xong ngay lúc này, và khi starport hoàn thành bạn sẽ dùng khá nhiều gas. Nên nhớ bạn cần liên tục xây thêm scv khi Micro vs Mutal.

61/68 Turrets:

Đây là guide về BO không phải về chiến thuật cho hầu hết các phần viết, nên tôi sẽ không nói về vị trí đặt Turret và làm cách nào để chống lại mutal. Đơn giản bạn chỉ việc xây turret theo cặp. Sauk hi 4 turret hoàn thành thì có lẽ mutal đã bay long vòng trong base, xây thêm 2 cái nữa gần mineral line và bạn có thể canh tọa độ bắn của turret nếu thích. Theo tôi thì nên xây: 2 cặp turret ở mổi dãy mineral và 1 cặp gần barrak và ramp. Sau đó add thêm 2-3 turret vì nó khá cần thiết (như trên cliff trong map Andromeda, Othello, Medusa).

63/68 Starport:

Factory bạn đã xong. Nên xây turret trước xây starport.Nên nhớ cực kì quan trọng với việc starport được đặt ở đâu. Luôn luôn đặt ngay chỗ có sự bảo vệ cẩn thận của turret. Bạn sẽ không tránh khỏi việc mất scv khi xây với sự harass điên đảo từ mutal.

63/68 Mac Shop:

Bạn xây add-on shop cho factory và sẽ lift nếu cần thiết khi bị mutal harass. Xây tank ngay lập tức sau khi fac hoàn thành.

Science Facility:

Xây giống về chỗ đặt của Starport.

Engineering bay:

Bắt đầu xây cùng lúc với Science Facility cho +1 amor ngay lập túc.

Khi Science facility hoàn thành, bạn sẽ làm những việc như sau:

1. Xây Science vessel
2. Xây 2nd tank
3. Research Irradiate
4. Research Siege mode
5. Upgrade +2 Weapons
6. Updrage +1 Armor
7. Tiếp tục xây MnM
8. Tiếp tục xây scv
9. Xây 3rd tank.

Sau khi mọi việc hoàn thành, bạn sẽ có 1 lượng MnM khá lớn, củng tùy vào bạn đã mất nhiều hay ít trong đợt mutal harass, 3 tanks và 1 vessel. Nếu bạn timing thật chuẩn thì bạn sẽ push với 2 tank trước, 3rd tank sẽ đi theo sau. Sau đây là 2 thứ Zerg có thể làm, và 1 scan vào lair sẽ cho bạn câu trả lời:

1. Delayed Lair: Zerg sẽ muốn có thêm lukers, nên zerg sẽ chậm lên delifer cho hi vọng đủ lực lượng binh lực để chống đỡ bạn. Nếu điều này có thật, bạn hãy chờ 2nd vessel, 2 tank và 1 đạo MM nữa. Lúc này bạn có thể xây CC để expo và lượng barrack của bạn với eco cực tốt ngây lúc này nếu scv tiếp tục dc sinh sản.

2. Quick Hive: Đây chỉ là cách cho các Zerg timing chuẩn như Gosu. Nếu bạn thấy trường hợp này xảy ra thì bắt đầu tấn công.