Nhiều lúc bạn phải chia sẻ máy tính của mình với những người khác, như đứa em hay thằng bạn cùng phòng, cũng có thể là bố mẹ bạn. Việc này đôi khi gây ra một vài phiền phức, như việc người khác cài đặt các phần mềm, các toolbar không mong muốn, hoặc trong quá trình sử dụng internet có thể khiến máy bạn dính malware, spyware. Và đôi khi bạn muốn theo dõi xem những người cùng sử dụng đã làm gì trên chiếc máy tính của mình, họ có cài đặt các phần mềm theo dõi hay không. InstallGuard là một phần mềm sẽ giúp bạn theo dõi tất cả và bảo vệ chiếc máy tính của mình một cách hiệu quả nhất.

InstallGuard sẽ giúp bạn theo dõi chiếc máy tính, bằng cách ghi lại những phần mềm đang hoạt động theo những khoảng thời gian được định sẵn. Bên cạnh đó, phần mềm giúp bảo vệ máy tính của bạn khỏi những phần mềm cài đặt không mong muốn, cũng như không cho phép việc uninstall các phần mềm trên máy của bạn. Bạn cũng có thể tùy chỉnh và cấp phép cho những người sử dụng khác được quyền cài đặt và gỡ bỏ các phần mềm theo ý của mình.

InstallGuard đi kèm với một mật khẩu người sử dụng, do đó không ai khác ngoài bạn có thể truy cập và vô hiệu hóa phần mềm. Với lần khởi động đầu tiên, mật khẩu mặc định là "password", bạn có thể thay đổi mật khẩu trong phần Reset Password. Giao diện của InstallGuard khá đơn giản và dễ sử dụng, cửa sổ chính với thông báo về tình trạng bảo vệ của máy và các tab tùy chỉnh các mức độ bảo vệ ở phía trên và các mục thiết lập của phần mềm phía bên trái.

Với các thiết lập của phần mềm, bạn có thể thay đổi password trong mục Getting Starter hoặc Settings. Database Maintenance cho phép bạn xem các thống kê của phần mềm và xóa bỏ chúng, nó cũng giống như một mục History. User Whitelist cho phép bạn cấp quyền cài đặt phần mềm cho những người sử dụng khác. Bạn chỉ cần nhập tên người sử dụng trong cửa sổ Manager User Whitelist và ấn nút Add.

Trong các tab thiết lập mức độ bảo vệ ở phía trên, Dashboard hiển thị tình trạng bảo vệ của máy bao gồm các chế độ theo dõi, ngăn chặn phần mềm trái phép đã được kích hoạt hay chưa. Installed Software cho bạn thay đổi các thiết lập về việc theo dõi chiếc PC của mình, bạn có thể thay đổi khoảng thời gian giữa mỗi lần máy lưu lại 1 file theo dõi.

Bạn có thể xem các file này trong mục Snapshot History phía dưới, mỗi file sẽ lưu lại các phần mềm hiện có trong máy. Khi bạn tích vào ô Change Tracking, phần mềm sẽ so sánh và thông báo nếu có 1 phần mềm lạ được cài đặt hoặc một phần mềm của bạn bị gỡ bỏ.

Trong tab Detection and Blacklist, bạn có thể thay đổi các thiết lập về việc ngăn chặn cài đặt các phần mềm. Thêm vào danh sách các phần mềm không được cài đặt và hiển thị thông báo cho những người sử dụng khác khi họ vô tình cài đặt các phần mềm này. Trong mục Log bạn có thể theo dõi các phần mềm đã được ngăn chặn không cho cài đặt. Bạn cũng có thể bỏ chức năng này bằng cách bỏ dấu tích tại ô Detect processes để cài đặt các phần mềm một cách bình thường.

Tab Intelligent Blocking cho phép bạn ngăn chặn các file được tải về từ internet hoặc từ những thiết bị bên ngoài vào những thư mục nhất định. Bạn có thể lựa chọn những thư mục không cho phép chuyển dữ liệu vào trong mục Locations to Monitor. Sau đó bạn có thể chọn lựa định dạng các file không được phép trong mục File Types và mục Actions để chọn việc xóa file nếu chúng được chuyển vào các thư mục trên hoặc block và đưa vào blacklist.

Bạn cũng có thể khóa hệ thống máy tính trong tab System Lockdown, với việc vô hiệu truy cập vào Task Manager hay Registry. Để tránh việc người sử dụng khác có thể End Task phần mềm InstallGuardcủa bạn. Trong mục Alert, bạn có thể tùy chỉnh thông báo hiện ra nếu người khác cố tình truy cập không phép.

Với tất cả những tính năng trên, bạn hoàn toàn có thể yên tâm giao phó chiếc máy tính của mình cho những người khác, mà không sợ những phần mềm độc hại vô tình được cài đặt hay bất kỳ sự thay đổi không mong muốn nào. Bạn cũng có thể biết những người được cấp phép họ đã cài những phần mềm nào, liệu chúng có phải là một phần mềm theo dõi hay không. Với InstallGuard, chiếc máy tính của bạn sẽ được an toàn tuyệt đối.

Bạn có thể tải phần mềm miễn phí tại , InstallGuard tương thích với tất cả các phiên bản Windows.

Tham khảo: Addictivetips + Genk

Xem thêm chủ đề liên quan: