Text Link Text Link: truyen tranh 18 | Tin Game | Tin Xe | Tin Làm Đẹp | w88 | 188 | 188bet | truyen tranh adult | https://bossnhacai.com/ | 333666 | tải sunwin | mb66
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

Chủ đề: [Hướng Dẫn] Hướng Dẫn Làm Game RPG Với RPG Maker VX Ace - Phần 1

Cám ơn
    543
    Được cám ơn 860 trong 488 bài viết
    Mức độ nổi tiếng
    245

Rules [Tutorials] Hướng Dẫn Làm Game RPG Với RPG Maker VX Ace

HƯỚNG DẪN LÀM GAME VỚI RPG MAKER VX ACE CHỈ CÓ TẠI 4r.ketnoitatca.net

Những thuật ngữ cho người mới bắt đầu làm quen:
    Engine: Công cụ làm Game
    Event: Sự kiện, phần quan trọng nhất trong Game
    Layer: Các "lớp" khi chúng ta vẽ Map (Thánh nào trong Ketnoitatca học về 1 vài phần mềm chỉnh sửa ảnh thì tự hiểu )
    Script: Ngôn ngữ lập trình dạng Script của RPG Maker VX Ace, nếu các bạn học thì có thể thêm Script vào thì sẽ tăng độ đỉnh của Game
    RGSS3 (Đồng nghĩa với Script) : Là ngôn ngữ lập trình dạng Script của RPG Maker VX Ace, ngôn ngữ này có tên là Ruby ^_^
    Tileset: Các mẫu vẽ Map có sẵn của RPG Maker VX Ace

I. Giới thiệu và Link Download RPG Maker VX Ace:

Vẽ chữ KNTC hơi xấu mong mọi người thông cảm

Có ai trong Ketnoitatca chúng ta đã chơi các tựa Game RPG rất nổi tiếng như Game Final Fantasy,… chưa? Vậy có ai trong 4rum ta có thể nghĩ rằng chúng ta sẽ tạo được 1 Game như Final Fantasy 1 cách “đơn giản” không? Chúng ta không cần kiến thức về lập trình, không cần những dòng Code dài dòng văn tự để tạo nên Game. Thứ mà chúng ta cần chính là đam mê, tìm tòi, kiến thức sử dụng phần mềm và Logic trong cuộc sống
    RPG Maker VX Ace có thể làm điều đó, RPG Maker VX Ace là công cụ làm game RPG do hãng Enterbrain sản xuất, là phần mềm làm game RPG mới nhất (tính đến giờ ), sử dụng RGSS3 mới và tốt hơn so với RGSS2RGSS, phần mềm khá dễ dùng cho những ai thích làm Game RPG cho riêng mình ^_^, thực ra đây cũng chỉ là một Engine Game mới nhất trong dòng họ nhà RPG Maker (Cái này ai trong 4rum ta thích tìm hiểu thì Google Search nha )
    1. Hãy cùng binhlblb123 “Phân tích” RPG Maker VX Ace, hãy đi vào ưu điểm trước:
    * Ưu điểm
    -Đơn giản trong thao tác, không cần thay đổi Layer như 1 số phiên bản RPG Maker trước
    -RPG Maker VX Ace sẽ save tự động khi bạn thoát khỏi màn hình làm việc, tức là khi bạn mở lại Engine này bạn vẫn có thể tiếp tục công việc mà không cần phải Open lại File Game
    - Các Event khá là dễ hiểu, chúng ta cần 1 ít kiến thức tiếng Anh là sẽ hiểu được 1 vài Lệnh
    * Nhược điểm:
    - Còn khá ít Script, nhưng 4rum ta cũng không cần học Ruby lắm đâu vì trên Forum của RPG Maker VX Ace đã có cả tá Script miễn phí chia sẻ rồi
    - Phải đi kèm với Run-Times-Packages (Gọi tắt là RTP) của RPG Maker VX Ace, đây là Files hệ thống khá quan trọng, nặng tầm 200MB, cài vào 1 máy rồi là chơi game làm bằng Engine này mãi luôn , nhưng chúng ta cũng có thể Up Game mà không cần RTP bằng cách chúng ta cho RTP đi kèm với Game luôn (cái này mình sẽ nói sau), và như thế Game của ta sẽ từ rất nhẹ à Nhẹ , Ví dụ như game ta tạo nặng 5MB thì ta muốn đơn giản nhanh chóng gọn lẹ không cần cài đặt RTP thì dung lượng sẽ bằng 200MB + 5MB = 205MB , mình đọc trên trang chủ RPG Maker VX Ace là thế

Screen:

Ta Tiến Hành Vẽ Map

Và Nhấn F12 để Test Game

Link Download Engine RPG Maker VX Ace đã được Crack (Khuyên dùng Mega.co.nz)
    Link RapidGator:
    Download

Link Mega.co.nz (Khuyên Dùng):
    Download

Link Download RTP:
    Download
    Link sưu tầm nhưng đã test bởi binhlblb123
    Hướng dẫn cài đặt:
    Bạn tải RTP về trước rồi Install nó như Setup thường rồi làm theo các bước sau nhé
    Sau khi bạn tải về, giải nén xong bạn sẽ có thư mục RPG.Maker.VX.Ace.v1.01a.Cracked-F4CG và bạn sẽ thấy hàng tá Files Nén nữa và bạn cần giải nén nó, sau đó bạn thấy Setup f4cg-rpgmakersetup có cái Logo giống chữ T thì bạn Run Setup đó và chờ nó chạy xong rồi thì vào RPG Maker VX Ace thôi .
    P/S: Anh [Mr.P] down cái này về làm game tặng gấu nhé
    Nếu các bạn siêng năng hãy đăng Game mình Làm trên 4r.ketnoitatca.net

II. Tạo, Vẽ Map và Chức Năng Của Các Nút Lệnh Trên Thanh Công Cụ

1. Tạo Map:

Đầu tiên các bạn nhấn lệnh New Project trên thanh công cụ,, sau đó điền thông tin:
    Folder Name: Tên thư mục chứa Game, VD mình đặt là KNTC (Ketnoitatca)
    Game Title: Tên của game, cái này bạn có thể sửa lại cũng được, VD mình đặt là KNTC (Ketnoitatca)
    Xong xuôi các bạn nhấn OK

1 số nút lệnh bạn nên biết trên thanh công cụ, các nút lệnh kia như Open, Save, New,… nếu không biết thì về lại lớp 5 học nhé

Có 4 Tileset (Đọc phần thuật ngữ) mặc định trong Game, ở đây mình sẽ chọn Tiles 001: Field (Tiles này thường dùng để làm Map di chuyển qua các nước,..)

Binhlblb123 dùng công cụ Flood Fill (Đổ màu loang màn hình) để tạo nền
    Sau đó chuyển từ Mục A sang mục B để vẽ hoạ tiết

Vâng, vẽ đã xong, giờ thì nhấn F12 để Test Game:

Nếu bạn muốn đổi Tileset của Map, đơn giản là bạn chỉ cần Click chuột phải vào Map (VD ở trên Map có tên là MAP001) và Chọn Map Properties hoặc Click 1 lần vào MAP001 rồi Nhấn Space sẽ hiện lên Thanh Bảng chọn Map Properties:

Những cái này khá đơn giản rồi mình không cần hướng dẫn thêm nữa nhé

III. Event - Phần quan trọng nhất trong Game
    1. Giới thiệu về Event:
    Nếu trong 1 game không có Event (Xem phần thuật ngữ) thì Game sẽ trở nên tẻ nhạt, cứ nghĩ nhân vật chạy lòng vòng quanh Map làm gì , vì thế Game nào cũng bắt buộc phải có Event

2. Gọi Event
    Nói chung thì lúc đầu mới tập tành cái này binhlblb123 cũng mù quáng lắm , sau đó thì tự tìm hiểu thôi
    Đầu tiên thì ta nhấn F6 hoặc chọn lệnh Event trên thanh công cụ thì sẽ hiện ra như sau (Mình vẫn lấy Project KNTC làm VD):

Bây giờ mình click đại vào 1 cái nào đó cũng được thì nó sẽ hiện ra bảng New Event:

Trong đó (Mình chỉ nêu những thứ chính):
    * Name: Là tên Event, nếu có nhiều Event trong Map bạn nên đặt tên để dễ tìm
    * Coditions: Phần gọi Event, cái này thường là dùng Swich (Cái này ta sẽ tìm hiểu sau)
    * Graphics: Là nơi để ta đặt hình ảnh trong Event, các bạn có thê Import hình có sẵn vào
    * Trigger: Phần chọn dạng hoạt động của nó, bao gồm:
    - Action Button: Player nhấn Enter thì nó sẽ hoạt động
    - Player Touch: Player chỉ cần chạm vào nó thì nó sẽ hoạt động
    - Event Touch: Nếu có 1 Event nào chạm vào nó thì nó sẽ hoạt động
    - Autorun: Nó sẽ tự động chạy khi Player vào Map nhưng sẽ làm Player đứng yên đến khi kết thúc Event
    - Parallel Process: Tương tự như Autorun nhưng nó sẽ chạy song song với Player, thích hợp làm Game RPG có nhiều nhân vật
    * Content: Phần để tạo các sự kiện chính, phần này rắc rối nhưng lại quan trọng nhất trong 1 Event, về phần này binhlblb123 sẽ chia ra làm 1 mục luôn
    3. Content:
    Đây là nơi gọi các sự kiện chính trong Event, Gồm có 3 mục, khi bạn click vào vùng Content sẽ hiện ra bảng chọn Event Commands:

Ở đây mình sẽ nói công dụng của 1 vài lệnh quan trọng của mục A này) (Mình chỉ nêu các phần mục A thôi 2 phần còn lại mình giới thiệu sau nhé )
    Show Text: Hiển thị văn bản, các bạn nhập văn bản vào phần Text
    Show Choices: Hiển thị các nút chọn,VD như bạn đặt câu hỏi gì đó và ghi vào phần Choices 1 là “Có”, Choices 2 là “Không”, như vậy đó ,lưu ý có tối đa là 4 Choices
    Select Key Item: Chọn 1 Key Item nào đó, Key Item phải được định sẵn trong Database
    Show Scrolling Text: Cho văn bản chạy từ dưới -> trên hoặc ngược lại, thích hợp làm phần Credit cho Game
    Control Swiches, Variables: Nói sau vì cái này khá dài và Game cần có

IV. TỔNG HỢP
    Vì 1 số điều kiện về giới hạn nên binhlblb123 sẽ up các phần ở Phần IV này ở các # sau nhé

Lần sửa cuối bởi Thành Minh, ngày 03-10-2014 lúc 10:01 PM.
    Cùng nhau xây dựng forum Ketnoitatca thật lớn mạnh
    ​Topic tổng hợp Series game bắn súng nổi tiếng Call Of Duty và Series game BattleField:
    Click Here
    Tổng Hợp Game Mini của Kết Nối Tất Cả
    Click Here

2. Đã có 9 thành viên gởi lời cám ơn đến Thành Minh vì bài viết hữu ít này:

ailove34 (27-09-2014),Funmelody (28-09-2014),quocviettv (05-08-2015),Trần Đăng Quang (21-10-2015),TT.BoxTorrent (26-09-2014),TuấnDương (27-09-2014),vtv_3 (19-03-2015),[Mr.P] (26-09-2014)

Cám ơn
    576
    Được cám ơn 975 trong 461 bài viết
    Mức độ nổi tiếng
    206

Mặc định Re: [Hướng Dẫn] Hướng Dẫn Làm Game RPG Với RPG Maker VX Ace - Phần 1

ráng ra phần 2 đê

Cám ơn
    543
    Mức độ nổi tiếng
    245

Trích dẫn Gửi bởi TT.BoxTorrent Xem bài viết
    ráng ra phần 2 đê
    Vì tui viết nhầm cái Tiêu đề Thread nên vậy đó , tui định gộp hết tất cả ở 1 Topic cơ
    Mà ông nghiền Anime thử làm Game RPG theo hướng đó xem
    Mà bây giờ bận việc tí tối sẽ Up phần II
    ​Topic tổng hợp Series game bắn súng nổi tiếng Call Of Duty và Series game BattleField:
    Click Here
    Click Here

5. Những thành viên gởi lời cám ơn đến Thành Minh vì bài viết hữu ít này:

vtv_3 (19-03-2015)

Cám ơn
    576
    Mức độ nổi tiếng
    206

ma pass Mega.co la gi vay :?? :

7. Những thành viên gởi lời cám ơn đến TT.BoxTorrent vì bài viết hữu ít này:

vtv_3 (19-03-2015)

Cám ơn
    543
    Mức độ nổi tiếng
    245

Trích dẫn Gửi bởi TT.BoxTorrent Xem bài viết
    ma pass Mega.co la gi vay :?? :
    Bác bị cái lỗi nhập Key à, hình như là do link, bác thử download Link Mega tui mới tìm lại lúc nãy:
    Click Here
    Click Here

9. Những thành viên gởi lời cám ơn đến Thành Minh vì bài viết hữu ít này:

vtv_3 (19-03-2015)

Cám ơn
    576
    Mức độ nổi tiếng
    206

Trích dẫn Gửi bởi binhlblb123 Xem bài viết
    Bác bị cái lỗi nhập Key à, hình như là do link, bác thử download Link Mega tui mới tìm lại lúc nãy:
    oh duoc roi thanks thot

Cám ơn
    1,699
    Được cám ơn 8,021 trong 3,653 bài viết
    Mức độ nổi tiếng
    2309

Về làm game 2 bà Trưng

12. Những thành viên gởi lời cám ơn đến [Mr.P] vì bài viết hữu ít này:

vtv_3 (19-03-2015)

Cám ơn
    543
    Mức độ nổi tiếng
    245

Update Mục II. Tạo, Vẽ Map Và Chức Năng Của Các Nút Lệnh Trên Thanh Công Cụ:
    Trích dẫn Gửi bởi [Mr.P] Xem bài viết
    Về làm game 2 bà Trưng
    Game Hai Bà Trưng tạo nhân vật nhiều và còn tạo Animation nữa, cái đó em sẽ làm tiếp ở mục III hoặc IV
    Mà P đã down về và dùng thử chưa, cái này không cần lập trình gì hết tạo Game cũng vui
    Lần sửa cuối bởi Thành Minh, ngày 26-09-2014 lúc 08:47 PM.
    Click Here
    Click Here

Cám ơn
    543
    Mức độ nổi tiếng
    245

Update: Phần III Event - Phần quan trọng nhất trong Game

Click Here
    Click Here

Cám ơn
    225
    Được cám ơn 962 trong 321 bài viết
    Mức độ nổi tiếng
    124

Tui xai cai nay dc 2 nam rui

16. Những thành viên gởi lời cám ơn đến nhoxboy73 vì bài viết hữu ít này:

Bihtgaming (06-12-2014)

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Lỗi khi dùng MU MAKER. Pro giúp với
    Bởi tunganh trong diễn đàn Trợ giúp Server & Client, Web, Tools MU Server Offline - Online
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 18-06-2013, 12:44 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-03-2012, 03:37 PM
  3. minh vao Mu Maker chon tai khoan xong minh vao item maker thi gap su co nay ! ai biet cach khac phuc su co nay mong cac ban giup voi
    Bởi ldon115 trong diễn đàn Trợ giúp Server & Client, Web, Tools MU Server Offline - Online
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 10-11-2011, 09:11 PM
  4. Mu Maker bị ngược !!!
    Bởi tmazot007 trong diễn đàn Trợ giúp Server & Client, Web, Tools MU Server Offline - Online
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 26-09-2010, 10:51 AM
  5. Lỗi MU Maker
    Bởi china1999 trong diễn đàn Trợ giúp Server & Client, Web, Tools MU Server Offline - Online
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-02-2010, 09:50 AM