Trong bài viết này mình sẽ giới thiệu ngắn gọn những kiến thức căn bản về bitcoin cũng như cách để kiếm những đồng bitcoin đầu tiên, giúp các bạn newbie có động lực hơn để tham gia mảng kiếm tiền này.

PART 1: KHÁI NIỆM BITCOIN CĂN BẢN

1. Bitcoin là gì ??
Bitcoin là đồng tiền Internet. Bạn có thể gửi Bitcoin trực tiếp cho bất cứ ai qua Internet mà không qua yếu tố trung gian nào. Bitcoin được giao dịch trên toàn thế giới. Ở thời điểm hiện tại, 1 bitcoin (BTC) có giá trị lên đến $440

2. Satoshi là gì ?
Satoshi là đơn vị nhỏ của Bitcoin. Vì không dễ có được 1 Bitcoin nên người sáng lập ra đã đưa thêm đơn vị Satoshi vào. 1 Bitcoin = 100.000.000 Satoshi hay 1 Satoshi = 0,00000001 Bitcoin.

3. Ví Bitcoin ( Bitcoin Wallet ) là gì ?
Tương tự như là Paypal. Đay là nơi chứa Bitcoin và cho phép thực hiện các giao dịch với Bitcoin.
Ví Bitcoin có thể được đăng ký hoàn toàn miễn phí với giao diện tiếng Việt tại đây:

Đây là ví Bitcoin khá là uy tín trên thế giới nên bạn có thể yên tâm về chất lượng, ngoài ra còn có nhiều dịc vụ ví bitcoin khác nữa như là Coinbase, Circle, Xapo,...

4. Địa chỉ Bitcoin ( Bitcoin Address ) là gì ?
Sau khi đăng ký ví Bitcoin, bạn sẽ được cung cấp 1 dãy gồm 34 ký tự ngẫu nhiên có dạng: 1GKUXogr7Xg8NL4XFL65TGDquk5sHAxjPf. Nó dùng như 1 mã số tài khoản ngân hàng để chúng ta có thể giao dịch Bitcoin.

5. Nơi nào cho phép tôi quy đổi Bitcoin sang đơn vị tiền tệ mà tôi muốn ?
Bạn có thể đổi Bitcoin sang các đơn vị tiền tệ khác ở trên các sàn giao dịch điện tử trên internet hoặc thông qua các các thành viên trên diễn đàn này chẳng hạn.

PART 2: KIẾM NHỮNG ĐỒNG BITCOIN ĐẦU TIÊN

Trong bối cảnh hiện tại, cách dễ dàng kiếm nhất là nhận free từ các trang Bitcoin Faucets. Đây là các trang web kiếm tiền từ việc đặt quảng cáo nên chúng thường yêu cầu chúng ta tắt Adblock (nếu có). Số lượng nhận tuy là không nhiều, nhưng các bạn có thể nhận nhiều lần trong ngày sau 1 khoảng tgian nhất định. Cộng với việc chơi nhiều trang sẽ góp phần giúp bạn kiếm nhiều hơn.

Công việc của các bạn khá là đơn giản. Chỉ cần click vào 1 trong các trang mình liệt kê bên dưới. Điền địa chỉ Bitcoin của bạn vào rồi nhập mã captcha là xong.

1. Danh sách Bitcoin Faucets

Trên 1000 satoshi

700-900 satoshi

Xem nhiều hơn tại:

2. Các dạng captcha thường gặp
DẠNG 1

Bạn click vào nút Reveal để nó tạo ra captcha

Ở mục Your Answer, bạn điền chữ màu trắng phía trên vào. Theo ví dụ trong hình thì là Right Hand Turn

DẠNG 2

Click vào chữ Verify

Kéo hình ành người phụ nữ vào chính giữa

Kéo hình tay cầm điện tử vào giữa

3. Tại sao tiền chưa về ví ?
Hầu hết các trang web mình liệt kê trên đều thuộc hệ thống FaucetBox. Hệ thống này có 1 yêu cầu là bạn phải kiếm ít nhất là 13,000 satoshi mới pay, thời gian pay là trong vòng 48h. Các bạn có thể dễ dàng đạt được mức tối thiểu này bằng cách nhận tất cả bitcoin từ website mình liệt kê trên chỉ trong vòng 20 phút.
Để check số dư FaucetBox, bạn vào đây: . Sau đó nhập địa chỉ Bitcoin để kiểm tra

4. Proof

Đây là proof mình kiếm được hơn 20,000 satoshi (~0.088 USD) chỉ trong vòng 15 phút. Các bạn có thể kiểm chứng thời gian và số lượng bitcoin mình nhận