Chúng ta yêu thích việc mang lại cho khách hàng những điều tốt đẹp nhất từ (Seach Engine Optimization). Thật tuyệt vời khi chúng ta tham gia và bắt đầu phát triển những nội dung mới, xây dựng các liên kết (Link Building), Blogging, … Nhưng trước khi mang đến cho khách hàng những điều như thế, chúng ta cần tạo ra một plan (kế hoạch) để phát thảo về chiến lược cũng như chiến thuật mà chúng ta sử dụng để .

Bước 1: Xác định mục tiêu

Bước đầu tiên trong một SEO Plan (Kế hoạch làm SEO) đó là phải xác định rõ mục tiêu. Những vấn đề gì bạn hy vọng một chiến dịch SEO sẽ mang lại cho bạn? Bạn cần tăng lượng traffic từ công cụ tìm kiếm, tăng doanh thu của công ty, hoặc tăng những đăng ký để nhận email từ bạn, …

Bước 2: Thiết lập nhóm làm SEO

Điều này khá dể dàng nếu nhóm này chỉ có một mình bạn hoặc công ty rất nhỏ chỉ có một vài nhân viên. Tuy nhiên, nếu là một công ty có quy mô gồm nhiều phòng ban, thì cần thiết phải thiết lập một nhóm làm SEO. Một dự án SEO điển hình sẽ bao gồm sự tham gia của bộ phận Marketing, bộ phận sản xuất sản phẩm, PR và đội IT. Và nó phải được chấp nhận bởi cấp quản lý cao hơn (như Giám Đốc hoặc hội đồng quản trị)

Trong bước này, chúng ta cũng có thể thảo luận thêm những nguồn lực khác nếu cần thiết. Ví dụ: Bạn đã có chương trình theo dõi, phân tích Website chưa, hoặc bạn nên chọn công cụ nào cho chiến dịch làm SEO sắp tới? Nếu bạn có kế hoạch quảng bá trên Blog thì bạn đã có người viết bài với nhân tố của một Blogger chưa? Hãy biết những gì bạn cần trong giới hạn về con người và nguồn lực hiện có.

Bước 3: Xác định đối tượng

Có rất nhiều người vào Website của bạn. Nhưng bạn có biết nhóm người nào có xu hướng trở thành khách hàng thường xuyên của bạn không? Bạn sản xuất một sản phẩm nào đó chỉ dành riêng cho đàn ông (đặc biệt là những người chồng), tuy nhiên các nghiên cứu cho thấy lượng mua hàng chính lại là những người vợ/ người phụ nữ. Vì thế biết được đối tượng của Website bạn sẽ có được thành công hơn trong chiến dịch làm SEO của mình đấy.

Bước 4: Chọn chiến lược và chiến thuật thích hợp

Không có giải pháp cố định ở đấy hết. Mỗi công ty, mỗi chiến dịch làm SEO đều có cái riêng của nó. Biết được mục tiêu, nguồn lực, và đối tượng sẽ giúp cho bạn chọn lựa chiến lược và chiến thuật hợp lý nhất cho chiến dịch làm SEO. Hãy chú ý rằng, đừng đi quá nhanh ở bước khởi đầu, tốt nhất nên đi thật chậm để làm mọi thứ tốt hơn.

Bước 5: Đo lường kết quả

Bạn phải có kế hoạc theo dõi kết quả chặc chẽ, hãy nhớ rằng làm SEO không phải là một chiến dịch ngắn hạn, bạn sẽ không có được thành công chỉ sau một đêm ngủ dậy. Phải mất từ 3 đến 6 tháng để bạn thấy được kết quả từ chiến dịch làm SEO của mình. Trong thực tế nó còn phụ thuộc bởi những đối thủ cạnh tranh cũng như những yếu tố nằm ngoài tầm kiểm soát của bạn nữa.

Bước 6: Điều chỉnh và lập lại chiến thuật

SEO là một tiến trình diển ra liên tục, không phải ta chỉ làm một lần để có được thành công. Sau vài tháng, bạn sẽ thấy được kết quả mà mình đã làm, từ đó bạn có được những đánh giá về những gì đã đạt được và những gì chưa được. Lúc này, ta sẽ loại bỏ những chiến thuật mang lại hiệu quả thấp. Bạn trở lại bước 1 và xem rằng mình có nên thay đổi mục tiêu hay không? Quay lại bước 2 để xem đội làm SEO của bạn đã làm việc với nhau tốt chưa? … Liên tục đánh giá thành công và thất bại từ kết quả nhận được là thành phần xuyên suốt chiến dịch làm SEO

Ở bài viết này, không đề cập đến việc thuê một nhà tư vấn SEO và dự trù ngân sách cho chiến dịch làm SEO. Đây là 2 thành phần rất quan trọng tuy nhiên bài viết này giả định chúng đã được quyết định rồi.

Hãy dành thời gian để lập kế hoạch cho chiến dịch làm SEO. Nếu bạn thất bại trong việc lập kế hoạch thì kế hoạch của bạn sẽ thất bại.

Xem thêm chủ đề liên quan: