Blogger cao tuổi nhất hưởng thọ 108 tuổi

Blogger cao tuổi nhất thế giới đã qua đời tại bệnh viện ngày 12/7 vừa qua thọ 108 tuổi.​

Cụ Riley bên chiếc PC của mình để viết nhật ký​

Cụ Olive Riley - sống tại vùng Woy Woy cách thủ đô Sydney (Úc) 50km về phía Bắc - bắt đầu viết blog từ tháng 2/2007 để chia sẻ những trải nghiệm cuộc sống của mình trong hai cuộc đại chiến thế giới, những câu chuyện về sự nghiệp cũng như việc cụ đã làm thế nào mà một tay nuôi dưỡng 3 đứa con thành người...​

Trong bài viết thứ 74 - bài viết cuối cùng trên blog - cụ Riley cho biết sức khỏe của cụ đang ngày một yếu đi và có lẽ sắp phải vào điều trị tại bệnh viện. "Tôi thực sự cảm thấy ngày một yếu đi và liên tục bị ho khá nặng".​

Song bên cạnh đó cụ Riley vẫn thể hiện rất rõ niềm lạc quan. Cụ miêu tả chi tiết trên bài viết cuối cùng cách mà cụ đã hát những bài hát yêu đời mỗi ngày như thế nào cũng như cảm xúc mỗi khi đọc được hết những bức thư điện tử và lời bình (comments) từ những người bạn trên Internet mỗi ngày.​

"Tôi thực sự rất vui khi nhận được những lời chia sẻ từ tất cả mọi người. Xin chân thành cám ơn tất cả mọi người".​

Nỗ lực của cụ Riley đã thu hút được rất nhiều sự chú ý của cộng đồng thế giới mạng trên toàn cầu. Mọi người đã cùng góp sức xây dựng hẳn một website về cuộc đời cụ "The Life of Riley (www.allaboutolive.com.au)". Ở đây đăng tải đầy đủ những bài viết của cụ trên trang blog cá nhân.​

Ngoài ra trên website chia sẻ video trực tuyến nổi tiếng YouTube cũng đã xuất hiện không ít những đoạn video quay cảnh cụ Riley trò chuyện và hát những bài hát lạc quan yêu đời.​

Các bạn quan tâm có thể ghé thăm blog của cụ Olive Riley tại địa chỉ sau đây:

Theo nguồn

Back