Cách tạo các bãi quái cho các map.

chuotbeo

Hi All ^_^. Minh viết một hướng dẫn tạo bãi quái cho các map nhé. Nguồn CLBGamesvn
Các file cần thiết:

_ MonsterSetBase.txt
_ Monster.txt

Đầu tiên các bạn mở file monstersetbase.txt ra, đây là file để lưu thông tin về quái ở các map. mỗi map được lưu ở một vị trí giống như sau:

//===================================================================
//================================= Devias Monsters -====================
//Mob Map Radio CordX CordY CordX2 CordY2 Dir Quant Name

1
24 2 10 238 84 238 84 -1 8
20 2 20 217 216 219 214 -1 10
.........................................................................................................................
end
trên là cấu trúc của một bãi quái. Những chỗ màu đỏ là bắt buộc phải có. số 1 đứng một mình ở dòng đầu tiên là code đê server nhân biết đó là bãi quái. Các chỉ số khác như sau:

Mob: là code của các loại quái. các bạn mở file monster.txt ra se biết code của mỗi loại.
Map: là code của map ma ban muốn làm bãi quái. ở trên là davias nên code sẽ là 2. Ngay trong file monster.txt các bạn cung có thể xem được code của tất cả các map.
Radio: là phạm vi di chuyển của quái. thường thì sẽ để là 10 hoặc 15. thì quái sẽ không di chuyển xa.
CordX - CordY: là tọa độ đều tiên mà bạn muốn quái xuất hiện
CordX2 - CordY2: là tọa độ thứ 2 mà bạn muốn quái xuất hiện. Nếu các bạn muốn làm bãi quái đê cày lvl thi 2 chỉ số này nên đê canh nhau VD: 92 10 93 12
Dir: Cái này mình kh nhầm (kh nhớ rõ nữa) thì là để server biết quái co di chuyển hay kh. thường thì để là -1 tức là có di chuyển. còn 0 dành cho NPC là không di chuyển.
Quant: là số lượng quái sẽ xuất hiện ở mãi sau mỗi một khoảng thời gian. 2-3s gì đó. Chỗ này các bạn phải cẩn thận vì số lượng quái server chấp nhận là 5800 nếu vượt quá thi khi chạy server sẽ bị báo lỗi.
Name: là tên của quái. không thêm vào cũng không sao. nếu thêm vào thì các bạn nhớ viết như sau: //tên quái (thêm //)

Kinh nghiệm để tạo bãi quái: các bạn chạy server, login vào game bằng một character là GM. Sau đó ra ngoài Winddow, tạo các bãi quái. Sau đó quay lại Mu, ấn enter và đánh vào lệnh sau:
/reload 1
và ấn enter

Mình nói thêm lệnh reload là lệnh để GM load lại data gồm có:
/reload 0 = Options
1 = Monster.txt & Monstersetbase.txt
2 = Shops
3 = Events
4 = Misc. options & MY NEW commonserver.cfg options

Sau khi đánh lệnh để reload quái vật, tất cả quái sẽ biến mất và hiện lại. Lúc này nếu bị quá 5800 thì server sẽ hiện thông báo là error. Bạn chỉ việc ấn OK trên cái thông báo error đó và giảm số quái vừa thêm vào đi. rồi reload lại. Bạn có thể giảm số lượng quái mà bạn không thích ở một map nào đó và thêm vào loại quái mà bạn thích. Chỉ việc chỉnh số Quant là OK.
Chúc các bạn vui.

Sửa bởi Amin:
Với con số 5800 bạn tạo mỗi map 3-4 bãi quái vô tư đi. Còn Arena thì bạn cũng tạo được nhiều bãi mới bị limit.trừ khi bạn muốn Arena đầy quái đến mức không đi vào được :35:

anh ơi thế bây h muốn tăng exp của quái vật thì làm kiểu gì ạ
anh có code bãi bò ko
em thấy mấy mu có bãi bò exp cao lắm
:) mong anh chỉ giúp

EXP cao là do chỉnh sức mạnh của bò nó cao.Quái càng mạnh càng nhìu point bạn à.Tốt nhất là chỉnh quái agi và str cao chứ đừng tăng HP:v16::v16:

Mình đã thay đổi thông số trong Monter.... rồi và tạo 1 char Gm để vào nhưng gõ lệnh /reload1 lại không được cho hỏi server minh bị gì vậy và cách khắc phục ai biết chỉ mình với, với lại chỉ số Quant chỉnh cho mỗi loại quái bao nhiêu thì thích hợp nhất vậy các ban. Mình mới cài xong còn gà lắm

Có thể do server bạn không có lệnh đó :)
Số quant đó tùy vào loại quái nữa chứ, cậu nên để mặc định sẽ tốt hơn

Hi All ^_^. Minh viết một hướng dẫn tạo bãi quái cho các map nhé. Nguồn CLBGamesvn
Các file cần thiết:

_ MonsterSetBase.txt
_ Monster.txt

Đầu tiên các bạn mở file monstersetbase.txt ra, đây là file để lưu thông tin về quái ở các map. mỗi map được lưu ở một vị trí giống như sau:

//================================= Devias Monsters -====================
//Mob Map Radio CordX CordY CordX2 CordY2 Dir Quant Name

1
24 2 10 238 84 238 84 -1 8
20 2 20 217 216 219 214 -1 10
.........................................................................................................................
end

Cái số 1 màu đỏ ý nghĩa như thế nào, và nếu là số 0, hay 2 thì khác nhau như thế nào vậy bạn, và maximum là bao nhiêu. Mong đc bạn giải thích rõ hơn tí. Thực sự mình chưa hiểu.

Cái số màu đỏ đó hình như thể hiện:
//0 - Guards / NPC / Traps
//1 - Spots
//2 - Normal Monster
//3 - Bone King / Golden Monsters
//4 - Blood Castle / Chaos Castle

Cái số màu đỏ đó hình như thể hiện:
//0 - Guards / NPC / Traps
//1 - Spots
//2 - Normal Monster
//3 - Bone King / Golden Monsters
//4 - Blood Castle / Chaos Castle

Thì ra là như thế, giờ mới đc mở mang thêm. Thanks HdnPhuong nhiều.

À, nếu mình muốn con mob Medusa 15 phút xuất hiện 1 lần thì làm sao hà bạn

Sửa lần cuối:
Back