[Guides]-Hướng Dẫn Cài Web Bằng Appserv

• Người khởi tạo C.15
  • Ngày bắt đầu

C.15

Thấy nhiều người cài web bị lỗi nhiều.Hôm nay tôi sẽ hướng dẫn các bạn cài web bằng Appserv một cách đơn giản hơn IIS và EasyPHP....

Appserv rất được nhiều người ưa chuộng. bản thân tôi cũng đang xài Appserv 2.58 .Tôi khuyên bạn nên dùng Appserv bởi vì nó có nhiều tính năng ưu việt và rất dễ dàng sử dụng.
Nhược điểm : không chạy đựơc forum có file .htaccess kèm theo
I. Giới thiệu về AppServ

AppServ là dự án tích hợp, cài đặt nhanh chóng, đơn giản các mô phỏng máy chủ web như Apache, PHP, MySQL... trên nền hệ điều hành Windows – rất thuận tiện cho việc nghiên cứu, phát triển và kiểm tra các ứng dụng web lập trình bằng PHP. Ưu điểm : gọn nhẹ , tương thích cao & đầy đủ các chức năng để chạy PHP !

URL của site:
AppServ phát triển với nhiều phiên bản khác nhau, tích hợp nhiều version của PHP, Apache và MySQL.
Đây là địa chỉ Download phiên bản 2.58 mới nhất :

Hoặc:

Nếu link hỏng bạn có thể vào trang chủ của nó để download về.

II. Hướng dẫn cài đặt ( ở đây tôi dùng phiên bản 2.58
Cài đặt : Nhấn cài đặt bình thường màn hình đầu tiên là :

Bạn Ấn NEXT

Khi kết thúc Quá trình cài đặt bạn tạo được một Server ảo để chạy web PHP.

Lưu ý, với cài đặt mặc định:

- C:\AppServ\www là địa chỉ webroot, nơi copy các file php vào đây

- C:\AppServ\mysql\data\ chứa CSDL MySQL, mỗi CSDL sẽ là 1 folder, để sao lưu dữ liệu MySQL, đơn gian chỉ việc copy folder này thành nhiều bản sao.

- Để quản trị CSDL MySQL, truy nhập địa chỉ sau từ trình duyệt:

- Với việc cài mặc định như thế này, bất kể ai trong mạng nội bộ cũng đều vào được CSDL MySQL với địa chỉ
(Hãy xem thêm tài liệu cấu hình phpMyAdmin và đổi password root của MySQL để đảm bảo an ninh cho khu vực này)

- Vào để xem thông tin đầy đủ về server vừa cài xong

III. Sử dụng

Bạn sẽ có thư mục tương tự trên host public_html mặc định là C:\AppServ\www là địa chỉ webroot, nơi copy các file php vào đây

Mở trình duyệt web đánh đị chỉ

Bạn tích vào dòng phpMyAdmin Database Manager Version 2.9.0.2 để vào quản lý, tạo database

Khi đó nó ra một thông báo bắt ta đăng nhập bạn đặng nhập với User Names , pass là Server name/pass khi bạn cài đặt ( của tôi User name : root , Pass : 123456 ) (Chú ý nếu quên thì bạn gở cài đặt Apache rồi cài đặt lại )

Cách tạo Databaser :

khi đăng nhập thành công mở ra PHPAdmin bạn tạo Data mới ở mục Create new database bạn điền tên Data cần tạo vào đây rồi nhấn nút Create để tạo (Các mục khác không thay đổi )

Ok bạn đã tạo thành công một data với các thông số sau : ( lấy VD của tôi )
+ Servername: localhost
+ Dataname : forum
+ Username : root
+ Passuser: 123456
$db_host = "localhost"; //
$db_user = "root"; // Tên DB
$db_pass = "123456"; // pass của tên DB
$db_name = "forums"; // Tên data mình tạo
Bây giờ giả sử bạn bỏ các file một Forum tên là diendan vào mục C:\AppServ\www bạn thử mở trình duyệt Internet đánh vào xem hiệu quả của nó .

Chúc Các bạn cài đặt thành công !

^^...cài bình thường mà...VN đang xài App có thấy bị sao đâu nè :17::17:

Tại sao tôi cài web bản 0.8 thì lại báo là MuWeb database loading failed! Error #118
tôi dùng AppServ của VN , ai chỉ giúp tôi với
:05::05::05:

Anh Trần Thiếu Gia Post bài cách làm mu ofline ss3 cho em luôn nha!
Có hình ảnh minh họa(Nếu có Video thì càng tôt)

Anh Trần Thiếu Gia Post bài cách làm mu ofline ss3 cho em luôn nha!
Có hình ảnh minh họa(Nếu có Video thì càng tôt)

Tổng Hợp Hướng Dẫn Chi Tiết Cài Đặt Muserver 1.04x SS3 EP2 -->

Chỉ làm lên online luôn đi TTG(Trần Thiếu Gia).Nếu dc pm qua yahoo chỉ tui:nguyen_phat380

Đã Offline đc thì vào Modem mở thêm Port 80 là Online web thôi chứ có gì đâu

còn cái web này thì sao

DBWeb - Dùng cho phiên bản SS3E2 trở xuống

cho em xin cái query hay tab,colum nào cần chuyển từ db web sang db muonline để giữ acc

còn cái web này thì sao

DBWeb - Dùng cho phiên bản SS3E2 trở xuống

cho em xin cái query hay tab,colum nào cần chuyển từ db web sang db muonline để giữ acc

Bạn cho cái Demo WEB đó lên coi đc ko? Làm biếng Download quá (_ _")

Bạn cho cái Demo WEB đó lên coi đc ko? Làm biếng Download quá (_ _")
demo gì anh ơi cái này bên clbgames chứ đâu xa,tụi nó kêu chuyển tab trong muonline này sang cái cũ để giữ acc nhưng mà dòm vô một đống bùi nhùi với lại không biết chuyển nữa,buồn ghê
demo anh chịu khó chỉ giùm em

demo gì anh ơi cái này bên clbgames chứ đâu xa,tụi nó kêu chuyển tab trong muonline này sang cái cũ để giữ acc nhưng mà dòm vô một đống bùi nhùi với lại không biết chuyển nữa,buồn ghê
demo anh chịu khó chỉ giùm em

Àh...Cái web giống MUHN chứ gì ^^!...Mod Mattroilan có DB MuOnline của Web này đó bạn...Bạn chạy cái DB đó thì ko phải chạy Querry nữa :D :D....Cái Web này phải chạy Querry thì mới install được

ặc sao mod bên clb nói muốn chạy web phải dùng cái db đó đồng nghĩa với việc mất acc nên em mới nhở anh việc đó đấy

:|....Ẹc... Thế thì chạy Querry đi...Đỡ phải Restore :)

Back