[Gunz Server]Download Server + Client + Web - Hướng dẫn cài đặt

TuấnDương

Admin
Thành viên BQT
Tạm gọi phiên bản theo Client1.0.0.290

Cái Gunz Server này cài cực kỳ đơn giản (có thể nói chỉ bằng 1/100 so với cài Muserver), mình đã test OK, nhưng cái này cài chơi trong mạng LAN mới có người để bắn chứ 1 mình hok biết làm sao để có quái để thử súng:26:, mới nghiên cứu trong vòng 20 phút, chưa vọc nhiều nên chưa biết tạo QUEST để bắn quái. Tiện thể post lên đây để anh em cài thử.

Cũng giống như mọi ngày mình đã cofig tất cả Account/Pass kết nối Database SQLServer2000 là sa/sa , và IP là 192.168.1.41 . Bạn config máy giống như vậy để dể dàng hơn.

Đầu tiên bao giờ cũng là bước chuẩn bị:

1. SQL Server 2000 Personal Edition
[DOWNLOAD]- Download 2 Part (304Mb):

Password giải nén: 4r.ketnoitatca.net
CD Key:
H6TWQ-TQQM8-HXJYG-D69F7-R84VM
[/DOWNLOAD]
2. Server + Client + Web
[DOWNLOAD]*Download Server + Client + Web (164Mb):

Password giải nén: 4r.ketnoitatca.net
[/DOWNLOAD]
===================================

Bước 1: cài đặt ,khởi động SQLserver2000 và tạo Database
Tham khảo dành cho bạn mới biết cài GameServer:
I. Cài đặt SQL Server
Bây giờ tiến hành cài đặt SQL Server 2000, bước này thường các bạn đã làm rất tốt, cái này sẽ giúp cho những bạn mới biết cài sẽ dể dàng hơn.

Chạy file autorun.exe --> SQL Server 2000 Component --> Install Database Server

Rồi làm theo từng bước trong ảnh dưới đây:

Chọn Local Computer --> Next

Chọn Create a new instance of SQL Server... --> Next

Để mặc định thông tinh máy tính cảu bạn --> Next

--> Yes

Nhậo CD Key --> Next

Chọn Server and Client Tools --> Next

Chọn Typical --> Next

Chọn Use the same account.... và Use the Local System account --> Next

Chọn Mixed Mode (Windwo...) --> Nhập vào Pass sa và cofirm sa để thiết lập pass --> Next

Next và chờ cho SQL Server cài đặt xong​

Sau khi cài đặt thành công SQL Server 2000, làm theo từng bước trong ảnh​

vào Start -> All Programs -> Microsoft SQL Server --> Open Service Manager after -- > click Start

Vậy là xong bước cài đặt khởi động SQLServer2000

Bước 2: Tạo Database, kết nối ODBC
- Vào Start -> All Programs -> Microsoft SQL Server --> SQL Server Enterprise Manager

Click phải --> Attach... --> Chọn đường dẫn chứa file GunzDB_Data.mdf rồi OK

Tạo kết nối ODBC:
Vào Start -- > All Program --> Administrative Tool --> Datasources (ODBC)

Nếu hok có Administrative Tool là do bạn chưa mở lên...để mở nhấp phải vào Taskbar --> Properties --> click tab Start Menu --> Chọn Classic Start Menu --> Customer --> Check vào Display Administrative Tool --> Ok --> Ok

Vào Datasources (ODBC) và làm theo ảnh:

Nhấn Add --> SQL Server --> Finish

Trong mục Name nhập GunzDB
Trong mục Server nhập (local) hoặc localhost hoặc IP của máy --> Next

Nhấn vào nút thứ hai, ở dưới nhập ở Login ID là sa, password là sa.​

Check vào nút đầu tiên, ở ô thứ nhất, chọn GunzDB --> Next --> Finish --> OK

========================================​

Vậy là hoàn thành xong các bước, tiếp đến vào GunzServer\MatchServer chạy MatchServer.exe để khởi động server, nếu hiện ra như bên dưới là khởi động thành công​

OK men!! Vào GunzClient chạy Gunz.exe để chơi...à trước khi chơi bạn phải cài WEB để đk account:​

Hướng dẫn cho bạn mới biết cài WEB:​
Trước hết tải EasyPHP1.8 về:

Chạy file exe và cài đặt, bạn cứ next cho đến khi kết thúc.
Cài xong ngoài Desktop sẽ xuất hiện Icon EasyPHP , chạy để khởi động...

...

Bây giờ bạn có thể khởi động lại EasyPHP khi xuất hiện cửa sổ EasyPHP với 2 đèn xanh vậy là bạn đã cài đặt và khởi động thành công.

...

Chép thư mục gz2 trong thư mục Web Pro và đường dẫn mặc định C:\Program Files\EasyPHP1-8\www , sau đó mở file config.php cấu hình lại như sau:​

Mã:
<!-------------------------------------
[LEFT]GunZ Web Evolution
0.2
By OmOiYuMe
[EMAIL="[email protected]"][email protected][/EMAIL]
DONT REMOVE THIS CREDIT, RESPECT
MY HARD WORK!
--------------------------------------->
<?php
include "lang/langs.php"; //DONT EDIT THIS! - NO EDITES ESTO![/LEFT]

[LEFT]//General
$srvip = "192.168.1.41";[/LEFT]

[LEFT]$srvport = "6000"; [/LEFT]

[LEFT]$DBHost = '192.168.1.41'; //The host of your DB - Donde esta instalada la DB (I.E: MACHINE\SQL2005)[/LEFT]

[LEFT]$mssql_host = "192.168.1.41";[/LEFT]

[LEFT]$DBUser = 'sa'; //Your DB User - El Usuario de la DB[/LEFT]

[LEFT]$mssql_user = "sa";[/LEFT]

[LEFT]$DBPass = 'sa'; //Your DB Password - El Password de tu DB[/LEFT]

[LEFT]$mssql_pass = "sa";

$DB = 'GunZDB'; //Your GunZ DB - Tu DB de GunZ
[LEFT]$mssql_database = "GunzDB";
$Server = 'SG GunZ'; //Your Server's Name - El Nombre de tu Servidor
$Slogan = "SG Gunz Web Powered by OmOiYuMe's GunZ Web Evolution 0.2"; //Slogan of your server - Eslogan de tu server
$ClientL = 'http://yourclientlink';
$PatchL = 'http://yourpatchlink';
$NoADM = '1'; //Dont show Admin accounts in rankings - No mostrar cuentas Admin en rankings
$RankNu = '10'; //Number of ranks to show in clan and character rankings - Numero de puestos para mostrar en el clan de players y clanes
$Lang = $Por; //Your Language - Tu Idioma ($Eng, $Spa, $Por, $Fre)
$conn = mssql_connect($mssql_host, $mssql_user, $mssql_pass);
mssql_select_db($mssql_database);[/LEFT]
[/LEFT]
?>
Vậy là xong, vào tìm mục Đăng Ký để đk tài khoản rùi vào chơi....
============================
Cò đây là những cái cần Config cho những bạn muốn Config theo ý mình:
Config Server
- Vào GunzServer\MatchServer\server.ini
- Ở hàng PASSWORD, nhập password của sa
- Ở hàng FREELOGINIP, nhập IP của bạn -> Save
- Rồi chạy MatchServer.exe, thế là xong
Kết nối Client
- Vào \Gunz\config.xml (mở bằng Notepad)
- Hàng IP nhập IP của bạn​

Chúc thành công!!!!!!!!!!!!!

Sửa lần cuối:
well done,mặc dù chưa từng chơi Gun Z nhưng sẽ rất hay nếu làm online hỉ

Cảm ơn anh dương nha, anh thật tốt bụng em vừa mới post hôm wa, hôm nay đã có phản hồi của anh em cảm ơn anh, em dow về và nghiên cứu sẽ có quest mà đúng không anh dương tốt bụng, còn online thì có chứ bạn , gunz này mình đang chơi, nó là gunz mà các pro việt nam đang rất ưa chuộng, một lần nữa cảm ơn anh dương tốt bụng nha....:38:

Anh dương ơi làm ơn kiểm tra lại cái phần dow sever+linh+web em dow không được :20: trang web nó bị cái gì đó:20:

Anh dương ơi anh có thể tách phần dowload sever+link=web ra từng phần được không em đang dow mà lâu quá mặc dù có IDM hổ trợ nhưng vẫn cứ 4 tiếng...anh dương giúp em với

Anh dương ơi anh có thể tách phần dowload sever+link=web ra từng phần được không em đang dow mà lâu quá mặc dù có IDM hổ trợ nhưng vẫn cứ 4 tiếng...anh dương giúp em với

Báo thì báo vậy thôi..down cỡ 2 tiếng là cùng hà em....cái này hok có nặng dữ lắm...

hic...anh thật là thôi em ráng đợi vậy ủa mà em quên hỏi anh sever này có quest không anh...

hic...anh thật là thôi em ráng đợi vậy ủa mà em quên hỏi anh sever này có quest không anh...

Cái server này hok biết có QUEST hay không nữa, anh chưa Test kỹ...nhưng anh vào hok thấy chổ nào làm QUEST hết....?

dow lâu quá anh dương ơi, anh làm cái đường link nào nhanh chút đi anh, em không có thời gian huhu:102:

cái SQL Server 2000 Personal Edition mua đĩa đi mấy bạn ơi!. Còn cái server nếu bạn nào dùng IDM thấy hơi chậm thì hãy dùng gigaget dùng thử đi nha. link dowload nè ..

Anh dương ơi coi dùm em cái này coi, sao kì quá em đã chỉnh config lại rồi và làm giống như hướng dẫn của anh sao vào web không được, sever thì em vào được rồi còn web đăng kí thì không được huhu giúp em với anh dương:77:

Lỗi kết nối Database rồi..... mở file config.php cấu hình lại như sau:

<?php

include "lang/langs.php"; //DONT EDIT THIS! - NO EDITES ESTO!​

//General

$srvip = "192.168.1.41";
$srvport = "6000";
$DBHost = '192.168.1.41'; //The host of your DB - Donde esta instalada la DB (I.E: MACHINE\SQL2005)
$mssql_host = "192.168.1.41";
$DBUser = 'sa'; //Your DB User - El Usuario de la DB
$mssql_user = "sa";
$DBPass = 'sa'; //Your DB Password - El Password de tu DB
$mssql_pass = "sa";
$DB = 'GunZDB'; //Your GunZ DB - Tu DB de GunZ
$mssql_database = "GunzDB";
$Server = 'SG GunZ'; //Your Server's Name - El Nombre de tu Servidor
$Slogan = "SG Gunz Web Powered by OmOiYuMe's GunZ Web Evolution 0.2"; //Slogan of your server - Eslogan de tu server
$ClientL = 'http://yourclientlink';
$PatchL = 'http://yourpatchlink';
$NoADM = '1'; //Dont show Admin accounts in rankings - No mostrar cuentas Admin en rankings
$RankNu = '10'; //Number of ranks to show in clan and character rankings - Numero de puestos para mostrar en el clan de players y clanes
$Lang = $Por; //Your Language - Tu Idioma ($Eng, $Spa, $Por, $Fre)
$conn = mssql_connect($mssql_host, $mssql_user, $mssql_pass);
mssql_select_db($mssql_database);​

?>​

$DBHost = 'localhost '; //The host of your DB - Donde esta instalada la DB (I.E: MACHINE\SQL2005)
$mssql_host = "localhost ";

2 cái 192.168.1.41 đổi lại là localhost nha....​

sau đó nhấp phải vào chữ 'E' màu đen góc dưới bên phải màn hành để mở cái config EasyPHP xem thử coi đã mở thư viện php_mssql chưa, nếu chưa thì check vào....--> Apply --> OK

Dù sao cũng cảm ơn anh dương nha em làm được rồi vào sever không choi quest được anh thử kiếm 1 cái sever mà có quest đó anh...buồn quá chơi có 1 mình cô đơn quá..ah` em quên hỏi anh nữa em vào web kia thì phần dowload nhiều lắm mà còn có SQL 2005 nữa,sao bên đây mình dùng SQL2000 vậy anh :36:, anh ne` anh làm lại cái đường link em gởi cho anh nè bảo đảm là có quest, bên web kia mấy đường link bi died hết rồi anh giúp đỡ em nha

MsSQL Server Managment Studio

.NET Framework 2.0

Server:

Client: (2 phần)

Web

GunZWeb02Final(ENGLISH)

DB MSSQL2000

DB MSSQL2005

anh thử coi mình dùm mấy cái link này được không nếu được thì anh thử làm nha, chắc ăn có quest

Ah` em quên hỏi anh nữa, anh cho em biết cái web chuyên về dow các phần mềm sever các game nha, em cảm ơn anh

Không biết chừng nào có bảng gunz quest nữa..có 1 mình buồn quá

0c bác Dương cái gunz này mình mình chơi thì làm sao thể hiện đẳng cấp với ai chứ.0c 0c:65:

Anh dương lâu quá không thấy nói gì hết nha ... buồn, vậy anh dương cung cấp giúp em cái SQL 2005 đi, em dow mấy cái web khác không sài không dc mong anh dương giúp đỡ nha, cái sever gunz có quest em dow ở web khác giống y như anh, mà nó kêu dùng SQL 2005 và cách làm khác anh nhiều lắm mong anh giúp em nha

Back