[Tham khảo] Thực trạng cáp quang ở Việt Nam

Mình thấy bây giờ các nhà cung cấp toàn quảng cáo cáp quang 100% nhưng thực chất bên trong lõi lại là dây đồng. Nói lừa khách hàng thì hơi quá nhưng thấy chiêu trò lôi kéo khách hàng này khá hiệu quả. Có bạn nào biết cách phân biệt cụ thể không chỉ giúp mình với.

có vụ này cơ ah ? cứ tưởng cáp quang là xịn nhất chứ nhỉ ? treo đầu dê bán thịt chó ah ? @@

Mình thấy bây giờ các nhà cung cấp toàn quảng cáo cáp quang 100% nhưng thực chất bên trong lõi lại là dây đồng. Nói lừa khách hàng thì hơi quá nhưng thấy chiêu trò lôi kéo khách hàng này khá hiệu quả. Có bạn nào biết cách phân biệt cụ thể không chỉ giúp mình với.
thông tin này bạn lấy ở đâu vậy ? có đáng tin cậy k ? mình thấy cáp quang thì dùng xịn nhất rồi. tốc độ cao và ổn định hơn cáp đồng.Không biết nhà mạng nào làm ăn chán thế ? @@

k có thông tin cụ thể thì k biêt được. Mình vẫn thấy dùng cáp quang k vấn đề gì. k gặp sự cố như bạn nói :D

Nhà ông anh mình đang mở quán net, dùng cáp quang (cái đó là chắc chắn rồi) thấy vẫn ok. Mạng khỏe k bị đứt hay lag mạng.Không biết hiện tượng đó là ở đâu ?????

Nhà ông anh mình đang mở quán net, dùng cáp quang (cái đó là chắc chắn rồi) thấy vẫn ok. Mạng khỏe k bị đứt hay lag mạng.Không biết hiện tượng đó là ở đâu ?????
nghe nói thế còn thực hư thế nào k biết? Giờ mạng cũng nhiều chiêu trò lắm.K biết thế nào nữa ? thật thật hư hư :))

Có khi mấy hãng mới ra mới làm trò đó chứ mấy nhà mạng lớn cỡ VNPT, FPT, Viettel chắc k chơi trò đó :D. Tiện đây cho mình hỏi : Bên công ty mình đang có nhu cầu lắm mạng cáp quang vì sang tháng tới,công ty chuyển qua vp mới.Nhưng k biết nên lắp mạng gì cho ổn định chất lượng mà giá rổ lại phải chăng ? bạn nào biết có thể tư vấn giúp mình được k ?

FPT mạng khỏe nhưng mà chăm sóc KH thì chán tệ. VNPT, VT cũng ổn định. Đặc biệt đánh giá cao khả năng chăm sóc KH của Viettel :D.

Sửa lần cuối:
FPT mạng khỏe nhưng mà chăm sóc KH thì chán tệ. VNPT, VT cũng ổn định. Đặc biệt đánh giá cao khả năng chăm sóc KH của Viettel :D.
chuẩn đó bạn. Nhưng Viettel có 1 nhược điểm là k phải ở đâu cũng lắp được. Còn VNPT thì gần như là ok hết :D

Mọi người cần phân biệt cáp quang FTTH và các loại khác như FTTB FTTC FTTN :)

Có thể nói nôm na là FTTH là cáp quang 100%, các loại còn lại thì ngoài cáp quang trong lõi có cáp đồng.Tất nhiên như thế thì giá thành sẽ có sự chênh lệch nhé :)

hầy.nếu mấy nhà mạng mà làm ăn k trung thực thì khổ nhỉ ??? Công ty e cũng sắp chuyển vp k biết lắp mạng gì đây ? @@

LÀ DN thì nên mắc cáp quang luôn bạn ạ :).Mình thấy bên VNPT có gói cáp quang 100% mà giờ cũng k đắt lắm đâu @@. Bạn lên trang chủ của VNPT tìm hiểu thêm xem :D

Để dễ phân biệt cáp quang 100% và các loại khác thì mọi ng xem ảnh này cho trực quan nhé :D
Thật ra FTTH hay FTTB đều là cáp quang. Hai công nghệ này thuộc gia đình FTT(X) mà bức hình trên làm đại diện mô tả. Đường dẫn màu tím mô tả chiều dài của sợi quang. Màu vàng để mô tả chiều dài của sợi đồng hoặc kim loại khác.

Như vậy ta thấy FTTH thì có sợi quang dẫn đến từng căn hộ trong khu nhà. Còn FTTB thì sợi quang chỉ dẫn đến chân tòa nhà mà thôi. Do đặc điểm này mà chi phí đầu tư và vận hành của FTTH và FTTB có sự khác biệt. Giá của FTTH sẽ đắt hơn của FTTB nhiều lần.

Vậy làm sao để phân biệt đâu là cáp quang đâu là cáp đồng ?

Về mặt vật lý: Khách hàng có thể phân biệt bằng chính đặc điểm của cáp quang và cáp đồng.
Về mặt tốc độ: FTTH có tốc độ Download và Upload giữ liệu giống nhau còn FTTB thì không như vậy. Tốc độ Dowload và Upload giữ liệu của FTTB khác nhau.
Về ý nghĩa:Người tiêu dùng thường dùng chữ cáp quang FTTH và cáp đồng ADSL thường để chỉ tốc độ và độ ổn định mà đường truyền đó đem lại. Do vậy nếu một đường truyền cáp quang mà chỉ có tốc độ tương đương cáp đồng thì khách hàng nên lựa chọn cáp đồng (Do chi phí của cáp đồng rẻ hơn). Đừng để chữ cáp quang đánh lừa giá trị thực tế mà đường truyền internet đó đem lại

Sửa lần cuối:
Để dễ phân biệt cáp quang 100% và các loại khác thì mọi ng xem ảnh này cho trực quan nhé :D
nhìn ảnh đúng là trực quan dễ hiểu hơn thật.Nghe nói VNPT cam kết 100% cáp quang xịn ah ? Mình làm trong DN muốn lắp mạng cáp quang thì chọn gói nào hợp lý vậy ?

nhìn ảnh đúng là trực quan dễ hiểu hơn thật.Nghe nói VNPT cam kết 100% cáp quang xịn ah ? Mình làm trong DN muốn lắp mạng cáp quang thì chọn gói nào hợp lý vậy ?
bên bạn là DN thì thử tham khảo gói Fiber Business Plus của VNPT xem. Gói này là 3 trong 1, vừa có cáp quang vừa có truyền hình Mytv và điện thoại cố định gọi nội hạt ko hạn chế.Tốc độ là 36mb. Cước là 1415k/ tháng chưa VAT :D. Dùng trong DN là quá nhanh rồi

công ty mình cũng hay làm việc vs đối tác nước ngoài, k biết băng thông quốc tế hãng nào ổn nhỉ? Lại còn đang đứt cáp ở ngoài biển nữa :-s. Kiểu này thì bị ảnh hưởng lắm đây

Thực ra đứt cáp trên biển thì nhà mạng nào cũng bị ảnh hưởng cả thôi, k riêng gì ai cả. Còn về băng thông quốc tế thì VNPT có băng thông quốc tế ổn nhất bạn ạ :D.

Back